Chủ đề Bệnh lý gan mật
Chủ đề Bệnh lý gan mật
Trang chủ Chủ đề Bệnh lý gan mật

Danh sách bài viết

Slide item
Trẻ bị vàng tay chân, nổi mề đay là bị làm sao?
Chào bác sĩ. Con em hiện được 21 tháng tuổi. Gần đây, tay chân cháu bị vàng và nổi mề đay, mẩn ngứa. Em có đưa bé đi xét nghiệm máu thì kết quả bình thường. Bác sĩ cho em hỏi biểu hiện của cháu như vậy là bị làm sao ạ? Mong bác sĩ tư vấn giúp em, em xin cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
50 tuổi đã lọc máu nhân tạo được 9 tháng bị teo tay chân, bụng to chữa như thế nào?
Chào bác sĩ, Xin chào bác sĩ, ba con năm nay 50 tuổi đã lọc máu nhân tạo được 9 tháng và hiện tại ba con bị teo tay chân nhưng bụng thì rất to. Bác sĩ cho con hỏi: 50 tuổi đã lọc máu nhân tạo được 9 tháng bị teo tay chân, bụng to chữa như thế nào ạ? Xin cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Arbitol là thuốc gì?
Ðể hỗ trợ điều trị các bệnh lý gan mật hoặc dùng phối hợp khi điều trị các thuốc có độc tính trên gan, sẽ giúp bảo vệ tế bào gan thì thuốc arbitol 400 là lựa chọn tốt cho nhiều bệnh nhân. Vậy arbitol là thuốc gì ? Hãy đọc thêm bài viết dưới đây sẽ giúp bạn hiểu thêm về thuốc arbitol 400.
Xem thêm
Slide item
Thuốc Philurso có tác dụng gì?
Thuốc Philurso được dùng trong hỗ trợ điều trị bệnh lý gan mật. Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin về liều dùng, tác dụng phụ và những lưu ý khi sử dụng thuốc Philurso.
Xem thêm
Slide item
Tác dụng thuốc Silygamma 150mg
Từ thế kỷ thứ 4 trước công nguyên Hy Lạp đã sử dụng để bảo vệ gan và mãi cho đến hiện nay vẫn luôn được ứng dụng rộng rãi trong hỗ trợ điều trị các bệnh lý về gan mật. Đó chính là cây cúc gai. Ngày nay, người ta đã xác định được công dụng này bắt nguồn từ hoạt chất Silymarin trong hạt cây và chiết xuất hoạt chất chế thành thuốc silygamma 150mg.
Xem thêm
Slide item
Công dụng thuốc Agifovir 300mg
Thuốc Agifovir 300mg có thành phần chính là Tenofovir disoproxil fumarate thuộc nhóm thuốc kháng retrovirus nên thường được dùng để điều trị viêm gan B mạn tính và HIV type 1. Các tác dụng phụ của thuốc Agifovir thường xảy ra khi sử dụng đơn trị liệu viêm gan B hoặc phối hợp các thuốc kháng retrovirus trong điều trị HIV nên người dùng cần lưu ý khi có các triệu chứng bất thường sau khi sử dụng thuốc.
Xem thêm
Slide item
Chảy máu đường mật có nguy hiểm?
Chảy máu đường mật là một trong các bệnh lý gan mật nếu không được thăm khám và điều trị sớm có thể dẫn đến nguy cơ tử vong cao. Vì thế, việc nắm rõ các triệu chứng, dấu hiệu của chảy máu đường mật sẽ giúp người bệnh có hướng thăm khám để hạn chế nguy cơ biến chứng bệnh có thể xảy ra.
Xem thêm
Slide item
Đau nhói bụng bên phải là dấu hiệu bệnh gì?
Ba ngày nay, cháu bị cảm giác đau như kiểu sốc hông, nhói bụng bên phải khi hít thở sâu, cười cũng đau. Cháu đã đi khám phụ khoa nhưng buồng trứng, tử cung không có bất thường. Cháu đi đứng hoạt động bình thường, không ra máu, không đau liên tục, chỉ khi hít thở vào hoặc nằm nghiêng sẽ nhói. Bác sĩ cho cháu hỏi đau nhói bụng bên phải là dấu hiệu bệnh gì? Bệnh của cháu có phải liên quan đến phần gan mật ruột thừa hay thận không?
Xem thêm
Slide item
Chế độ dinh dưỡng trong bệnh lý gan mật
Bệnh lý gan mật có liên quan chặt chẽ tới chế độ dinh dưỡng và thói quen sinh hoạt của bệnh nhân. Vì vậy, để bệnh không tiến triển nặng, đồng thời phòng bệnh tái phát, người bệnh gan mật cần phải có chế độ dinh dưỡng khoa học và lành mạnh, hạn chế những thực phẩm không tốt cho gan, mật.
Xem thêm
Slide item
Vàng mắt, đau hông là dấu hiệu bệnh lý gì?
Chào bác sĩ. Mắt tôi có hiện tượng vàng một nửa lòng trắng. Mấy ngày hôm nay, tôi bị đau hông phải từng cơn. Bác sĩ cho tôi hỏi, tình trạng của tôi có nghiêm trọng không ạ? Trước đây tôi từng được chẩn đoán có nốt vôi hóa gan và trào ngược dạ dày. Mong bác sĩ tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Đề phòng bệnh gan mật ở trẻ em
Bệnh gan mật ở trẻ em do nhiều bệnh lý khác nhau gây nên, trong đó phổ biến nhất trên lâm sàng là teo đường mật bẩm sinh. Phát hiện và điều trị sớm bệnh gan mật ở trẻ sẽ nâng cao hiệu quả điều trị và tránh để lại các di chứng nặng nề.
Xem thêm
Slide item
Nguyên nhân vàng da ở người lớn là do đâu?
Chào bác sĩ, em bị vàng da tầm 4 năm nay. Xét nghiệm máu và gan đều không có gì bất thường, nên em không biết vì sao mình bị vàng da nữa.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe