Chủ đề Xẹp đốt sống
Chủ đề Xẹp đốt sống
Trang chủ Chủ đề Xẹp đốt sống

Danh sách bài viết

Slide item
Xẹp đốt sống: Nguyên nhân, triệu chứng, chẩn đoán và điều trị
Xẹp đốt sống là biến chứng hay gặp của bệnh lý loãng xương, xảy ra khi khối xương hoặc thân đốt sống bị xẹp và gây ra đau đớn dữ dội, biến dạng, mất đi chiều cao của đốt sống. Các vị trí thường gặp của bệnh là: xẹp đốt sống cổ, xẹp đốt sống lưng. Xẹp đốt sống gây ảnh hưởng nghiêm trọng tới khả năng vận động của con người. và đặc biệt bệnh có tỷ lệ mắc bệnh cao hơn ở người lớn tuổi.
Xem thêm
Slide item
Lún xẹp đốt sống do loãng xương
Lún xẹp đốt sống là loại gãy xương thường gặp ở những người bị loãng xương. Lún xẹp đốt sống có thể gây đau dữ dội, biến dạng và mất đi chiều cao của đốt sống.
Xem thêm
Slide item
Gãy xương sống: Những điều cần biết
Gãy xương sống là một chấn thương nghiêm trọng, gãy xương sống có thể gây tổn thương tủy sống làm mất khả năng vận động của bệnh nhân. Gãy cột sống có nhiều dạng khác nhau, những hiểu biết về gãy cột sống sẽ giúp bạn có cách xử trí đúng đắn khi gặp các trường hợp bệnh.
Xem thêm
Slide item
Chăm sóc bệnh nhân sau bơm xi măng cột sống
Bơm xi măng cột sống là phương pháp điều trị xẹp đốt sống tiên tiến và hiệu quả hiện nay. Để nhanh chóng hồi phục sức khỏe sau khi điều trị bằng phương pháp này thì cần phải có chế độ chăm sóc bệnh nhân sau bơm xi măng cột sống hiệu quả.
Xem thêm
Slide item
Các tác dụng phụ của bơm xi măng sinh học cột sống
Xẹp đốt sống là một bệnh lý phổ biến ở người bệnh bị loãng xương, phụ nữ trong độ tuổi mãn kinh và người cao tuổi. Với kỹ thuật bơm xi măng sinh học vào đốt sống có tác dụng hàn gắn các gãy xương siêu nhỏ trong thân đốt sống, giúp giảm đau và tăng độ cứng cho thân đốt sống.
Xem thêm
Slide item
Xẹp cột sống không đi lại được nên điều trị thế nào?
Chào bác sĩ. Ba tôi bị xẹp cột sống không đi lại được nên điều trị thế nào? Cảm ơn những tư vấn của bác sĩ. Tôi chân thành cảm ơn!
Xem thêm
Slide item
Hỏi đáp: Xẹp đốt sống L1 bao lâu có thể đi lại được?
Chào bác sĩ. Em bị té ngồi, đi chụp phim bác sĩ bảo em bị xẹp đốt sống L1 không kèm liệt, em bị được hơn 20 ngày. Đi tiểu bình thường, tình trạng của em thì khoảng bao lâu đi lại được ạ? Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn giúp em.
Xem thêm
Slide item
Vỡ lún L1 gây cảm giác mỏi, tê từ thắt lưng xuống chân phải làm sao?
Chào bác sĩ! Tôi bị tai nạn vỡ, lún L1 đã 4 tháng bảo tồn chứ không mổ, nay đi lại thấy mỏi và cảm giác như có nổi cục khi trở, ngồi khoảng 30 phút là tê từ thắt lưng xuống 2 bàn chân. Mong bác sĩ tư vấn giúp tình trạng vỡ lún L1 gây cảm giác mỏi, tê từ thắt lưng xuống chân phải làm sao ạ? Cảm ơn bác sĩ!
Xem thêm
Slide item
Điều trị gãy đốt sống D12 do ngã như thế nào?
Tôi bị té ngồi vào 30/10/2020, kết quả chụp CT cho thấy tôi bị xẹp, gãy đốt sống D12. Tôi đã nằm nghỉ trên sàn cứng 6 tuần, có nẹp lưng. Đến nay (12/1/2021), tôi đã đi lại, vận động nhẹ, còn mang nẹp, nằm sàn cứng. Bác sĩ cho tôi hỏi: điều trị gãy đốt sống D12 do ngã như thế nào?
Xem thêm
Slide item
Thường xuyên tê đùi có phải xẹp đốt sống không?
Cách đây 4 tháng em bị tê đùi phải có đi khám được bác sĩ kết luận là em bị xẹp thân 2 đốt D12 và L1 (bác sĩ chỉ nói là xẹp chứ không nói rõ xẹp thế nào) cộng thêm gai L3 đến L5. Xin hỏi bác sĩ thường xuyên tê đùi có phải xẹp đốt sống không?
Xem thêm
Slide item
Xẹp đốt sống L3 nên ngủ trên giường không?
Chồng cháu bị xẹp đốt sống L3. Hiện tại, chồng cháu đang ngủ đệm đặt dưới đất. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi xẹp đốt sống L3 nên ngủ trên giường không? Cháu cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Vỡ đốt sống L2 mất bao lâu để hồi phục?
Cách đây 5 tháng, em bị ngã xe vỡ đốt sống L2, xẹp lún đốt sống L1, thoát vị đĩa đệm và thoái hóa các đốt sống còn lại. Ngoài ra, em hay bị đau về sáng và đêm, lúc ngồi xuống đứng lên, Bác sĩ cho em hỏi, vỡ đốt sống L2 mất bao lâu để hồi phục?
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe