Chủ đề Alpha-Thalassemia
Chủ đề Alpha-Thalassemia
Trang chủ Chủ đề Alpha-Thalassemia

Danh sách bài viết

Slide item
Trẻ xét nghiệm có kết quả chỉ số Hb Bart's 26% cảnh báo bệnh gì?
Chào bác sĩ, bé nhà em xét nghiệm máu gót chân cho kết quả chỉ số Hb Bart's cao là 26%. Bác sĩ cho em hỏi trẻ xét nghiệm có kết quả chỉ số Hb Bart's 26% cảnh báo bệnh gì?
Xem thêm
Slide item
Nguyên nhân gây bệnh Thalassemia ở phụ nữ mang thai 31 tuần là gì?
Em đang mang bầu tuần 31. Kết quả xét nghiệm công thức máu tuần 12 như sau: MTV: 82, mạch: 27.8. Bác sĩ có kết luận: nhược sắc hồng cầu nhỏ. Ở tuần 17, 20, 27, kết quả xét nghiệm máu của em đều bình thường, không bị thiếu máu. Tuy nhiên, đến tuần 31, bác sĩ có chẩn đoán em bị thiếu máu nhẹ và có khả năng bị bệnh Thalassemia. Bác sĩ cho em hỏi: Nguyên nhân gây bệnh Thalassemia ở phụ nữ mang thai 31 tuần là gì?
Xem thêm
Slide item
Vợ mang gen Alpha-Thalassemia, Chồng mang gen Beta-Thalassemia sinh con có bị tan máu bẩm sinh không?
Bác sĩ cho em hỏi: Vợ mang gen Alpha-Thalassemia, Chồng mang gen Beta-Thalassemia sinh con có bị tan máu bẩm sinh không?
Xem thêm
Slide item
Ứng dụng PGT-M sàng lọc bệnh lý di truyền Thalassemia
Thalassemia là bệnh lý di truyền gen lặn phổ biến nhất trên thế giới chiếm khoảng 4,8% dân số toàn cầu. Ở Việt Nam, tỷ lệ mang gen bệnh ở người Kinh 2 - 4%. Tỉ lệ này rất cao ở các dân tộc Mường, Tày, Thái 22%; dân tộc Ê đê, Stiêng trên 40%. Đây là bệnh di truyền, bố và/hoặc mẹ truyền gen bệnh cho con. Bệnh gặp cả ở nam và nữ.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe