Chủ đề Thính lực
Chủ đề Thính lực
Trang chủ Chủ đề Thính lực

Danh sách bài viết

Slide item
Trẻ sơ sinh không phản ứng với tiếng động có phải đã bị khiếm thính?
Chào bác sĩ, bé nhà em hiện đang 2 tháng tuổi nhưng không có phản ứng với tiếng kêu. Vậy bác sĩ cho em hỏi trẻ sơ sinh không phản ứng với tiếng động có phải đã bị khiếm thính? Mong nhận được sự tư vấn từ bác sĩ, cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ 3 tháng tuổi khi nói chuyện mắt không nhìn thẳng
Thân chào bác sĩ. Bé nhà mình được 3 tháng tuổi, khi nói chuyện bé vẫn cười nhưng không nhìn vào mắt người đối diện, tôi có đưa tranh cho bé thì bé có nhìn theo. Tuy nhiên bé vẫn chưa hướng về phía có âm thanh, như vậy có sao không bác sĩ? Mong nhận được sự tư vấn của bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ 2 tháng tuổi chưa có phản ứng với âm thanh là bị làm sao?
Con em được 2 tháng 20 ngày rồi nhưng khi có tiếng động bé không khóc, lâu lâu mới giật mình và khua tay xong lại ngủ. Đến bây giờ gọi bé vẫn chưa biết , hỏi chuyện thì bé cũng vẫn chưa tập trung chỉ cười nhưng chưa ra tiếng và hỏi bé vẫn chưa đáp lại mẹ. Xin hỏi bác sĩ trẻ 2 tháng tuổi chưa có phản ứng với âm thành là bị làm sao?
Xem thêm
Slide item
Trẻ hơn 1 tháng tuổi không giật mình khi nghe âm thanh lớn có khả năng bị khiếm thính không?
Con em hơn 1 tháng tuổi nhưng không giật mình khi nghe âm thanh lớn, không theo hướng bố mẹ trò chuyện. Bác sĩ cho em hỏi, trẻ hơn 1 tháng tuổi không giật mình khi nghe âm thanh lớn có khả năng bị khiếm thính không?
Xem thêm
Slide item
Thính lực là gì?
Con người phát triển ngôn ngữ bằng cách nghe và thính giác chính là cơ sở để xây dựng kĩ năng cảm xúc – xã hội, kĩ năng nhận thức và sau đó là khả năng đọc hiểu và các kỹ năng học tập.
Xem thêm
Slide item
Khi nào cần đo thính lực?
Thính giác đóng vai trò rất quan trọng trong việc tăng trưởng về mặt xã hội và tình cảm của con người. Đo thính lực giúp phát hiện sớm các dấu hiệu mất thính giác để điều trị và giảm thiểu những ảnh hưởng sức khỏe do mất thính lực gây ra.
Xem thêm
Slide item
Các dấu hiệu thủng màng nhĩ
Thính giác là một trong 5 giác quan, có vai trò rất quan trọng trong các tương tác giữa con người và thế giới xung quanh. Trong đó, màng nhĩ chính là mắt xích không thể thiếu của giác quan này nhưng lại rất dễ bị tổn thương. Vậy các dấu hiệu thủng màng nhĩ là gì?
Xem thêm
Slide item
Bệnh Meniere có chữa khỏi được không?
Bệnh Meniere thể hiện sự rối loạn ở tai trong và gây ra cảm giác đầy tai, chóng mặt, mất thính lực ở người bệnh. Nếu được phát hiện sớm và có phương án xử lý kịp thời thì hiệu quả điều trị sẽ càng cao.
Xem thêm
Slide item
Các phương pháp cải thiện tình trạng lão thính ở người cao tuổi
Tình trạng suy giảm thính lực hay còn gọi là lão thính thường gặp ở những người trên 60 tuổi và tùy từng trường hợp sẽ có mức độ nghiêm trọng khác nhau. Hiện nay, có nhiều phương pháp điều trị lão thính, người bệnh không nên âm thầm chịu đựng căn bệnh mà hãy chia sẻ với bác sĩ chuyên khoa để có được sự hỗ trợ tốt nhất.
Xem thêm
Slide item
Ù tai kéo dài nhiều ngày có nguy hiểm không?
Mình và chồng cãi nhau. Xong chồng mình có tát vào đầu mình với một lực rất mạnh. Sau đó mình có cảm giác không bình thường. Tai của mình có triệu chứng bị ù tai giống bà đẻ. Hiện tượng này kéo dài đã 2 ngày vẫn không khỏi.
Xem thêm
Slide item
Phát triển giác quan của trẻ: Thính giác
Trẻ sơ sinh sử dụng đôi tai của mình để tiếp nhận một lượng lớn thông tin về thế giới xung quanh. Thính giác của trẻ sơ sinh cũng giúp chúng học ngôn ngữ và kích thích sự phát triển của não bộ. Đó là lý do tại sao việc phát hiện và giải quyết các vấn đề về thính giác ở trẻ càng sớm thì cơ hội điều trị khỏi càng cao. Vậy trẻ phát triển thính giác như thế nào?
Xem thêm
Slide item
Hướng dẫn đo thính lực
Thính giác là một trong năm giác quan của cơ thể người, là bộ phận quan trọng giúp tiếp thu âm thanh bằng cách phát hiện các dao động qua tai trong. Một khi bộ phận này bị thương tổn thì có thể gây điếc nặng, điếc đặc, điếc hoàn toàn. Đo thính lực là một trong những phương pháp giúp kiểm tra tình trạng tiếp nhận âm thanh hiệu quả và an toàn nhất.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe