Chủ đề bệnh sởi
Chủ đề bệnh sởi
Trang chủ Chủ đề bệnh sởi

Danh sách bài viết

Slide item
Trẻ sốt phát ban có nên chữa tại nhà không?
Con em bị bệnh sởi từ lúc 8 tháng tuổi và đã điều trị ở bệnh viện. Hiện nay, bé đã được 2 tuổi, mỗi lần sốt là cháu lại bị phát ban (khoảng 4 lần) và lần nào đưa con đi khám cũng được nhận định là phát ban dạng sởi. Hiện tại con đang sốt và cũng lên phát ban như mọi lần. Bác sĩ cho em hỏi trẻ sốt phát ban có nên theo dõi và chữa tại nhà không? Bé bị phát ban nhiều lần như vậy thì có ảnh hưởng gì đến sau này không? Mong bác sĩ tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Trẻ sơ sinh bị bệnh sởi có triệu chứng như thế nào?
Con em sinh đc 5 tháng 7 ngày, gần đây bé ho nhiều hơn và ho đờm, chỉ hơi khó chịu một chút. Em chở bé đi bác sĩ phòng tư khám bác sĩ bảo không sao, chỉ viêm hô hấp nhẹ và cho 3 ngày thuốc. Bé uống gần hết còn 2 liều nữa thì đến chiều bé chảy ho đờm rồi ói sữa nhiều. Sáng hôm sau em đưa bé đi bệnh viện khu vực khám, bác sĩ cho xét nghiệm máu thì kết quả không sao. Bác sĩ kết luận viêm họng viêm đường ruột và cho 5 ngày thuốc từ ngày khám 4/5/2021. Bé uống thuốc được 2 ngày rưỡi thì càng quấy khóc, trên 2 bên má có nổi hạt đỏ li ti và một ít ở 2 tay 2 đùi. Sáng hôm sau các hạt nổi nhiều hơn, hôm nay các hạt giảm dần ở tay, ban đêm quấy khóc nhiều. Ngoài ra, còn có hiện tượng đi cầu ngày đầu bé đi nhiều phân lỏng. Bé ho ít nhưng ói ra đờm nhiều và thở nghe sôi, nước mũi chảy nhiều, không còn sốt nữa. Em cho rằng bé đang bị bệnh sởi. Xin hỏi bác sĩ trẻ sơ sinh bị bệnh sởi có triệu chứng như thế nào?
Xem thêm
Slide item
Trẻ nổi mẩn đỏ li ti trên người là dấu hiệu bệnh gì?
Bé nhà em được 2 tháng tuổi. Vài hôm trước, bé bị sốt nhẹ và tiêu chảy, nôn, trớ. Hôm nay, em phát hiện trên người bé có nổi mẩn đỏ li ti trên mặt, ngực, lưng và chân tay. Vậy bác sĩ cho em hỏi trẻ nổi mẩn đỏ li ti trên người là dấu hiệu bệnh gì? Có phải bệnh sởi không? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ sốt cao, nổi mụn đỏ ở mặt là dấu hiệu bệnh gì?
Bé nhà em 6 tháng, 3 4 ngày nay, bé bị sốt trên 38°C kèm theo nôn trớ, ho, chảy nước mũi, đi ngoài, quấy khóc. Ngày thứ 5 thì cắt sốt nhưng bé lại nổi mụn đỏ ở mặt, bụng và lưng. Vậy bác sĩ cho em hỏi trẻ sốt cao, nổi mụn đỏ ở mặt là dấu hiệu bệnh gì? Có phải bệnh sởi không? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Trẻ 5 tuổi chưa tiêm quai bị có ảnh hưởng gì?
Bé nhà em 5 tuổi chưa tiêm quai bị. Vậy bác sĩ cho em hỏi trẻ 5 tuổi chưa tiêm quai bị có ảnh hưởng gì? Nên tiêm khi nào? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Isoprinosine là thuốc gì?
Thuốc Isoprinosine là thuốc kê đơn kháng vi rút được sử dụng để điều trị các bệnh lý do vi rút gây ra ở người có miễn dịch bình thường hoặc suy giảm miễn dịch. Những thông tin về công dụng, cách dùng, liều lượng hay tác dụng phụ của Isoprinosine sẽ được cung cấp trong bài viết sau.
Xem thêm
Slide item
Bệnh sởi có lây không?
Bệnh sởi là một bệnh nhiễm trùng cấp tính, thường gặp ở trẻ em dưới 5 tuổi và người lớn vẫn có thể bị mắc. Tuy nhiên từ 25 – 50% những người tiếp xúc với virus bệnh sởi và bị nhiễm bệnh mà không có dấu hiệu lâm sàng. Vậy bệnh sởi có lây không, và cách phòng ngừa điều trị như thế nào?
Xem thêm
Slide item
Cảnh giác và xử trí trước các triệu chứng của bệnh sởi ở trẻ mùa Đông – Xuân
Những ngày này, thời điểm bắt đầu mùa Đông – Xuân thời tiết chuyển lạnh là điều kiện thuận lợi của một số bệnh nguy hiểm thường gặp tấn công trẻ nhỏ, gây biến chứng nguy hiểm, trong đó đặc biệt là bệnh sởi. Để giúp bố mẹ biết cách chăm sóc trẻ và phát hiện xử trí kịp thời khi trẻ bị sởi, dưới đây là hướng dẫn của Giáo sư Tiến sĩ Phạm Nhật An - Giám đốc Trung tâm Nhi tại bệnh viện Vinmec Times City
Xem thêm
Slide item
Cùng Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec tìm hiểu về bệnh sởi
Bệnh sởi lây lan rất nhanh và có thể gây ra nhiều biến chứng nguy hiểm nếu người bệnh chủ quan. Để tìm hiểu về căn bệnh này, hãy theo dõi bài viết sau đây để được cung cấp các thông tin cần thiết nhất.
Xem thêm
Slide item
Báo động dịch sởi bùng phát tại Hà Nội năm 2019
Thời tiết giao mùa là thời điểm thích hợp cho virus sởi lây lan và phát triển. Không chỉ có xu hướng gia tăng nhanh chóng, dịch sởi 2019 còn gây ra nhiều biến chứng nghiêm trọng như bội nhiễm, viêm phổi... do nhiều phụ huynh không cho con đi tiêm phòng đầy đủ.
Xem thêm
Slide item
Bệnh sởi ở người lớn có nguy hiểm không?
Khi nhắc đến sởi, mọi người thường nghĩ căn bệnh này chỉ xuất hiện ở trẻ em. Tuy nhiên, trên thực tế, bất kỳ độ tuổi nào cũng có thể mắc sởi. Đặc biệt, bệnh sởi ở người lớn dễ dàng dẫn đến các tai biến do nguyên nhân chủ quan. Vậy để biết rõ hơn về bệnh sởi ở người lớn, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu trong bài viết dưới đây.
Xem thêm
Slide item
Biến chứng thường gặp của bệnh sởi - Những đối tượng nào dễ bị biến chứng khi mắc sởi?
Bệnh sởi là bệnh truyền nhiễm có tốc độ lây lan nhanh, dễ bùng phát thành dịch. Đối tượng chính của bệnh sởi là trẻ em vì sức đề kháng non kém. Cùng tìm hiểu những biến chứng khi mắc sởi để phòng bệnh cho bé.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe