Chủ đề Chụp X-quang ngực
Chủ đề Chụp X-quang ngực
Trang chủ Chủ đề Chụp X-quang ngực

Danh sách bài viết

Slide item
Đau phần cổ gần xương quai xanh lan lên hàm phải là dấu hiệu bệnh gì?
Gần 1 năm nay, cháu bị đau ở phần cổ phải gần xương quai xanh, cảm giác đau xót rồi lan lên quai hàm phải, rồi mới đây cháu lại đau thêm phần ngực trái (đau cũng lan lên quai hàm trái và lan sang cánh tay lẫn sau lưng). Cháu đã bị đau 2 chỗ này mấy tháng rồi mặc dù cháu đã đi khám bệnh nhưng bác sĩ chỗ cháu khám chỉ bảo bị viêm trợt hang vị rải rác, cháu được kê thuốc và đã uống hết. Hiện giờ, cháu chỉ dùng Nexium mỗi ngày nhưng vẫn không khả quan. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi đau phần cổ gần xương quai xanh lan lên hàm phải là dấu hiệu bệnh gì? Có phải bị co thắt thực quản không? Cháu thấy rất là mệt mỏi khó chịu và nên điều trị như thế nào? Cháu cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Đau tức hạ sườn bên phải khi vận động có nguy hiểm không?
Em có triệu chứng đau ở chỗ xương sườn cuối cùng bên phải. Mỗi khi vận động mạnh hay ngồi cúi người thì nó lại đau thắt lại. Nhiều khi em đá bóng, mới chạy một chút là nó đau dữ dội. Bác sĩ cho em hỏi là đau tức hạ sườn bên phải khi vận động có nguy hiểm không
Xem thêm
Slide item
Hay mệt mỏi kèm chân tay cắn nhức có phải là dấu hiệu ung thư không?
Người em hay mệt mỏi, chân tay thỉnh thoảng hay bị cắn nhức, giữa lưng dưới 2 xương bả vai hay bị khó chịu. Bác sĩ cho em hỏi hay mệt mỏi kèm chân tay cắn nhức có phải là dấu hiệu ung thư không hay bệnh gì khác thưa bác sĩ? Em cảm ơn bác sĩ
Xem thêm
Slide item
Đau ngực trái lan ra sau lưng nghẹn lên cổ là bệnh gì?
Em hay bị đau thắt vùng ngực trái và đau lan ra sau lưng. Cảm giác đau phía sau là rất tức, phía trước ngực là đau nhói buốt kèm cảm giác đầy chướng nghẹn lên cổ. Vậy bác sĩ cho em hỏi đau ngực trái lan ra sau lưng nghẹn lên cổ là bệnh gì? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Khi nào cần chụp X-quang ngực để điều trị bệnh tim mạch?
Khi nào cần chụp X-quang ngực để điều trị bệnh tim mạch? Việc chụp X-quang ngực trong việc điều trị bệnh tim mạch là một quyết định quan trọng và phụ thuộc vào từng trường hợp cụ thể. Bài viết cung cấp thông tin hữu ích cho bệnh nhân và gia đình, người thân, giúp hiểu rõ hơn về phương pháp chẩn đoán hình ảnh này trong y học hiện đại.
Xem thêm
Slide item
Đánh giá bệnh hen bằng kết quả chụp X quang
Xét nghiệm X-quang là xét nghiệm quan trọng trong chẩn đoán bệnh lý đường hô hấp. Qua hình ảnh chụp phổi kết hợp với các xét nghiệm khác cùng tiền sử bệnh có thể đưa ra kết luận chính xác về bệnh.
Xem thêm
Slide item
Chụp X-quang và chụp CT nhiều lần mà gần nhau có nguy hiểm không?
Em có chụp X-quang vào tháng 9/2019 và tháng 3/2020 nhưng chụp xong thì em thấy tức ngực, khó thở, ho ra máu nên em rất sợ. Hôm nay đi khám em được chỉ định chụp CT phổi. Bác sĩ cho em hỏi Chụp X-quang và chụp CT nhiều lần mà gần nhau như vậy có nguy hiểm không ạ? Em nghe nói chụp CT có thể gây ung thư máu và có hại hơn chụp X-quang. Em có thể bị ung thư không ạ? Mong bác sĩ tư vấn giúp em.
Xem thêm
Slide item
Vai trò của X quang ngực trong chẩn đoán bệnh phổi tắc nghẽn mạn tính
Mặc dù chụp X quang không phải tiêu chuẩn giúp chẩn đoán xác định bệnh phổi tắc nghẽn mạn tính (COPD), nhưng đây là phương pháp đơn giản, không xâm lấn giúp định hướng chẩn đoán bệnh, chẩn đoán giai đoạn và đặc biệt giúp phân biệt các dấu hiệu bệnh với các bệnh lý khác.
Xem thêm
Slide item
Xét nghiệm, sinh thiết, chẩn đoán hình ảnh trong đánh giá ung thư hạch
Ung thư hạch là bệnh phát triển trong các tế bào của hệ thống bạch huyết. Xét nghiệm máu hoặc sinh thiết hạch là cách để chẩn đoán bệnh. Để xác định xem mức độ lây lan của ung thư, bệnh nhân có thể phải làm sinh thiết tủy xương, chọc dò thắt lưng và các chẩn đoán hình ảnh khác. Điều trị bệnh tùy thuộc vào loại ung thư hạch, giai đoạn của bệnh cũng như tuổi tác và sức khỏe tổng thể của bệnh nhân.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe