Chủ đề Viêm lợi
Chủ đề Viêm lợi
Trang chủ Chủ đề Viêm lợi

Danh sách bài viết

Slide item
Các yếu tố thuận lợi giúp hình thành viêm lợi mãn tính
Viêm lợi mãn tính do mảng bám là một bệnh lý răng miệng phổ biến và thường gặp ở nhiều người. Đây là một bệnh lý có thể gây ra nhiều phiền toái và khó chịu, và nếu không được chữa trị kịp thời, nó có thể dẫn đến các vấn đề nghiêm trọng khác về sức khỏe răng miệng. Việc hiểu rõ các nguyên nhân và triệu chứng của viêm lợi mãn tính do mảng bám là rất quan trọng để có thể phòng ngừa và điều trị bệnh hiệu quả. Trong bài viết này, chúng ta sẽ tìm hiểu thêm về các yếu tố gây ra viêm lợi mãn tính do mảng bám.
Xem thêm
Slide item
Những đặc điểm của viêm lợi mảng bám
Viêm lợi mảng bám là một bệnh lý phổ biến trong nha khoa và là nguyên nhân chính gây ra các vấn đề về sức khỏe răng miệng. Nó là một tình trạng viêm nhiễm của niêm mạc lợi và các cấu trúc xung quanh nó, do sự tích tụ mảng bám và vi khuẩn trong khoảng giữa răng và lợi. Viêm lợi mảng bám có thể gây ra nhiều triệu chứng khó chịu như chảy máu lợi, đau nhức và sưng tấy lợi. Nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời, nó có thể dẫn đến các vấn đề nghiêm trọng hơn như mất răng, bệnh nha chu và viêm nha chu.
Xem thêm
Slide item
Ảnh hưởng của thuốc Corticosteroids đến xương hàm
Thuốc corticosteroid là một loại thuốc được sử dụng rộng rãi trong điều trị các bệnh viêm và đau. tuy nhiên, sử dụng thuốc corticosteroid trong thời gian dài hoặc ở liều cao có thể gây ra nhiều tác động khác nhau đến sức khỏe, bao gồm ảnh hưởng đến xương hàm và răng miệng. trong bài viết này, chúng ta sẽ tìm hiểu về ảnh hưởng của thuốc corticosteroid đến sức khỏe xương hàm, các vấn đề liên quan đến răng miệng và xương hàm có thể xảy ra khi sử dụng corticosteroid trong thời gian dài, và các biện pháp phòng ngừa và điều trị để giảm tác động của thuốc corticosteroid đến xương hàm và răng miệng.
Xem thêm
Slide item
Hyperdontia – tình trạng bất thường của hàm răng
Hyperdontia là một tình trạng răng miệng có thể gặp trong lâm sàng, ảnh hưởng đến một số người với số lượng răng phát triển vượt quá số lượng bình thường. điều này có thể gây ra nhiều vấn đề liên quan đến sức khỏe răng miệng và thẩm mỹ khuôn mặt. tuy nhiên, rất ít người biết đến tình trạng này và cách phòng ngừa hoặc điều trị khi bị hyperdontia. trong bài viết này, chúng ta sẽ tìm hiểu sâu hơn về hyperdontia, những nguyên nhân, triệu chứng và hậu quả của nó, cùng những phương pháp điều trị hiệu quả để giúp đảm bảo sức khỏe và thẩm mỹ răng miệng.
Xem thêm
Slide item
Môi khô, nướu răng đỏ bầm sau khi tiêu chảy nhiều ngày là do đâu?
Chào bác sĩ. Con em bị tiêu chảy 1 tuần rồi, đi ngoài trên 4 lần một ngày. Em cũng đã mua thuốc cho bé uống thì thấy bớt đi ngoài và không nôn ói nữa. Nhưng đến hôm sau thì em thấy môi bé khô, nướu răng như bị bầm tím, hơi thở có mùi. Bác sĩ cho em hỏi tình trạng của bé là bị làm sao ạ? Mong bác sĩ tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn.
Xem thêm
Slide item
Hỏi đáp: Trẻ mọc răng hàm bị sưng có mủ có phải dấu hiệu viêm lợi không?
Em chào bác sĩ! Con em được 1 tuổi, hiện cháu đang mọc răng hàm trên nhưng chỗ lợi đó bị sưng có mủ và bật ra 1 ít thịt thừa. Bác sĩ cho em hỏi có phải là dấu hiệu viêm lợi không ạ? Mong bác sĩ tư vấn và cho em lời khuyên. Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Slide item
Có nên nhổ răng khôn luôn hay chỉ cần uống thuốc khi bị viêm chân răng?
Cho em hỏi là, em đang mọc răng khôn, đã từng đi khám, bác sĩ bảo răng em mọc thẳng, nhưng hiện tại em đang bị viêm chân răng, ăn uống nhức nguyên hàm dưới luôn ạ. Cho em hỏi là em có nên nhổ răng khôn luôn hay chỉ cần uống thuốc khi bị viêm chân răng? Em cảm ơn ạ!
Xem thêm
Slide item
Răng trẻ hư hoàn toàn kèm viêm lợi sưng đỏ phải làm gì?
Chào bác sĩ, Con em được 8 tuổi, mấy ngày nay con bị đau họng, rộp miệng nên em chỉ mua thuốc cho con uống được vài ngày thì phía dưới má trái sưng lên, em tưởng con bị hạch trong miệng. Nhưng bây giờ em thấy toàn bộ răng bị hư hoàn toàn kèm theo đó là bị viêm lợi, lợi rộp lên và sưng đỏ mà miệng con rất đau. Bác sĩ cho em hỏi răng trẻ hư hoàn toàn kèm viêm lợi sưng đỏ phải làm gì ạ? Cảm ơn bác sĩ tư vấn.
Xem thêm
Slide item
Trẻ bị sốt 2 ngày liền có nguy hiểm không?
Bé nhà em sốt hai ngày rồi trên 38 độ, không ho, không sổ mũi, thấy viêm lợi. Tay chân bé không sốt, chỉ sốt nửa người và vùng đầu. Em cho bé uống hạ sốt mấy lần nhưng sau vẫn sốt. Bác sĩ cho em hỏi, trẻ bị sốt 2 ngày liền có nguy hiểm không
Xem thêm
Slide item
Trẻ bị sưng đỏ lợi, sốt cao kèm hôi miệng là dấu hiệu bệnh gì?
Bé gái 18 tháng mà toàn bộ lợi đỏ sưng. Răng bé mọc đã đủ cả rồi nhưng mấy hôm nay, bé biếng ăn, hay cho tay vào miệng, sốt cao, miệng hôi. Em đọc thì thấy triệu chứng của bệnh viêm lợi. Vậy bác sĩ cho em hỏi trẻ bị sưng đỏ lợi, sốt cao kèm hôi miệng là dấu hiệu bệnh gì
Xem thêm
Slide item
Sưng lợi ở trẻ phải làm sao?
Bé nhà em được 11 tháng, lợi hàm trên của bé sưng đỏ, không sốt chỉ bị ấm mình. Bác sĩ cho em hỏi, sưng lợi ở trẻ phải làm sao?
Xem thêm
Slide item
Trẻ viêm lợi điều trị như thế nào?
Bé nhà em 2,5 tuổi bị viêm lợi, nhiệt miệng, sốt, đã qua 5 ngày mà không giảm vẫn nhiệt miệng và viêm lợi. Vậy bác sĩ cho em hỏi trẻ viêm lợi điều trị như thế nào? Em cảm ơn bác sĩ.
Xem thêm
Câu chuyện khách hàng Thông tin sức khỏe