......

Tình trạng tiêu chảy sau khi uống thuốc nam là bị làm sao?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Ba cháu cao 1m72, nặng 45kg đang điều trị lao phổi và gan, hiện đang bị xơ nặng (đang ở giai đoạn chất độc xuống gan nhưng không lọc được và chuyển về não). Do gia đình lo lắng bốc thuốc nam về cho uống, uống thang đầu tiên thì bị tiêu chảy nặng, từ chiều đến tối ra phân lỏng rất nhiều. Xin hỏi bác sĩ tình trạng tiêu chảy sau khi uống thuốc nam là bị làm sao? Xin bác sĩ cháu ý kiến, cháu cảm ơn bác sĩ nhiều.

Nguyễn Lê Vũ (1990)

Trả lời

Được giải đáp bởi Thạc sĩ, Bác sĩ Nguyễn Quốc Lân - Bác sĩ Nội soi tiêu hóa - Khoa Khám bệnh & Nội khoa - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Đà Nẵng

Chào bạn,

Với câu hỏi “Tình trạng tiêu chảy sau khi uống thuốc nam là bị làm sao?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Tiêu chảy sau khi dùng thuốc nam, bác sĩ khuyên cáo bạn nên ngưng ngay. Vì ngoài tác dụng phụ gây mất nước, tổn thương đường tiêu hóa, có thể gây ảnh hưởng xấu đến gan thận nếu bạn chưa rõ tác dụng phụ của thuốc này. Bạn nên đi khám lại và tầm soát chức năng gan, tình trạng xơ gan để được bác sĩ tư vấn chính xác nhất bạn nhé.

Nếu bạn còn thắc mắc về tình trạng tiêu chảy sau khi uống thuốc nam là bị làm sao, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để được kiểm tra và tư vấn thêm bạn nhé. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký lịch trực tuyến TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn!

962 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan