......

Hay đói, lạnh sau vai khi điều trị nhiễm khuẩn HP có sao không?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Em bị nhiễm vi khuẩn HP. Em đang điều trị kháng sinh nhưng em thấy hay đói bụng, hay lạnh sau vai. Vậy bác sĩ cho em hỏi hay đói, lạnh sau vai khi điều trị nhiễm khuẩn HP có sao không? Em nên làm gì thưa bác sĩ? Em cảm ơn bác sĩ.

Nguyễn Thanh Phong (1985)

Trả lời

Được giải đáp bởi Thạc sĩ, Bác sĩ Bùi Chí Nam - Khoa Nội tổng hợp - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Hay đói, lạnh sau vai khi điều trị nhiễm khuẩn HP có sao không?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Bạn đang điều trị thuốc diệt vi khuẩn HP, thông thường, bác sĩ sẽ kê 01 thuốc giảm tiết acid dịch vị dạ dày (PPI), 2 thuốc kháng sinh và men tiêu hóa. Nếu bạn không thấy có các triệu chứng như dị ứng thuốc (nổi mề đay, nặng thì khó thở,...), không buồn nôn chóng mặt nhiều, không có rối loạn tiêu hóa (đau bụng, đại tiện phân lỏng,...) thì bạn có thể tiếp tục điều trị cho hết đợt kháng sinh.

Sau điều trị khoảng 6 tuần, bạn nên đi khám kiểm tra vi khuẩn HP xem đã tiệt trừ thành công hay chưa, để từ đó, các bác sĩ có tư vấn cụ thể.

Nếu bạn còn thắc mắc về điều trị nhiễm khuẩn HP, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 20% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 1/8 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

38 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan