......

Công dụng thuốc Cenpadol

Thuốc Cenpadol chứa thành phần chính Paracetamol, có tác dụng giảm đau, hạ sốt trong các trường hợp nhẹ và vừa. Để đảm bảo an toàn và phát huy tối đa hiệu quả điều trị, người bệnh cần dùng thuốc Certican 0.25mg theo đúng chỉ định của bác sĩ/ dược sĩ.

1. Thuốc Cenpadol có tác dụng gì?

Cenpadol thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm không Steroid. Cenpadol được bào chế dưới dạng thuốc cốm, quy cách đóng gói: Hộp 20 gói x 1,5g.

Mỗi 1,5g cốm Cenpadol chứa Paracetamol 250mg. Paracetamol có tác dụng giảm đau, hạ sốt nhưng không có tác dụng chống viêm.

Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt nhưng không ảnh hưởng đối với những người có thân nhiệt bình thường. Paracetamol tác dụng lên vùng dưới đồi khiến cho quá trình hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch. Ở liều điều trị, Paracetamol có tác dụng hạ sốt, giảm đau tương tự như Aspirin nhưng ít tác động lên hệ tim mạch, hô hấp... và không ảnh hưởng đến tiểu cầu cũng như thời gian chảy máu.

2. Chỉ định dùng thuốc Cenpadol

Thuốc Cenpadol được chỉ định để giảm đau, hạ sốt mức độ từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp sau:

  • Cảm cúm;
  • Cảm lạnh;
  • Đau đầu;
  • Đau họng;
  • Đau răng;
  • Đau cơ xương;
  • Bong gân;
  • Đau bụng kinh;
  • Đau do chấn thương;
  • Sau nhổ răng, cắt amidan hoặc phẫu thuật nha khoa.

3. Liều lượng, cách dùng thuốc Cenpadol

Cách dùng thuốc Cenpadol:

  • Hòa tan thuốc Cenpadol vào lượng nước đến khi sủi hết bọt và uống;
  • Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc Cenpadol là từ 4 – 6 giờ, không quá 5 lần/ ngày.

Liều Cenpadol thông thường từ 10 – 15mg/ kg/ lần và 60mg/ kg/ ngày. Liều cho từng đối tượng tham khảo như sau:

  • Trẻ em từ 1 đến dưới 2 tuổi: Liều Cenpadol 3⁄4 gói/ lần, ngày 3– 4 lần;
  • Trẻ em từ 2 đến 3 tuổi: Liều Cenpadol 1⁄2 gói/ lần, ngày 3– 4 lần;
  • Trẻ em trên 3 đến 6 tuổi: Liều Cenpadol 1 gói/ lần, ngày 3– 4 lần;
  • Trẻ em trên 6 đến 9 tuổi: Liều Cenpadol 1 – 1,5 gói/ lần, ngày 3– 4 lần;
  • Trẻ em trên 9 đến 12 tuổi: Liều Cenpadol 2 gói/ lần, ngày 3– 4 lần.

Liều thuốc Cenpadol trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều Cenpadol cụ thể sẽ tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng Cenpadol phù hợp, người bệnh cần tham khảo ý kiến bác sĩ/ dược sĩ.

4. Chống chỉ định dùng thuốc Cenpadol

Không dùng thuốc Cenpadol cho các trường hợp sau:

5. Tương tác thuốc

Có thể xảy ra tương tác khi sử dụng Cenpadol đồng thời với các thuốc sau:

  • Alcool, Isoniazid,các thuốc chống co giật như Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin có thể làm gia tăng nguy cơ gây độc cho gan gây bởi Paracetamol.
  • Dùng chung Phenothiazin với Cenpadol có thể dẫn đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
  • Metoclopramid có thể làm gia tăng sự hấp thu của Cenpadol.

Để tránh xảy ra các tương tác không mong muốn khi sử dụng Cenpadol, người bệnh hãy thông báo với bác sĩ/ dược sĩ tất cả những loại thuốc, thực phẩm chức năng đang dùng.

6. Tác dụng phụ của thuốc Cenpadol

Trong quá trình sử dụng thuốc Cenpadol, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng phụ sau:

  • Hiếm gặp: Dị ứng như ban đỏ, nổi mày đay;
  • Dùng liều cao và kéo dài có thể gây tổn thương cho gan.
  • Một số trường hợp bị giảm tiểu cầu.

Trong quá trình điều trị, nếu xuất hiện bất cứ biểu hiện bất thường nào nghi ngờ do sử dụng thuốc Cenpadol thì người bệnh cần thông báo với bác sĩ điều trị để có hướng xử trí kịp thời.

7. Thận trọng khi sử dụng thuốc Cenpadol

Cần thận trọng sử dụng thuốc Cenpadol cho các trường hợp sau:

  • Hoạt chất Paracetamol có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven– Johnson (SJS), hoại tử da nhiễm độc (TEN), Lyell hay ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP);
  • Thận trọng khi sử dụng Paracetamol cho người bị thiếu máu trước đó;
  • Không uống rượu khi dùng thuốc chứa Paracetamol.
  • Trường hợp ăn kiêng muối cần lưu ý thuốc Cenpadol có chứa 95,1mg Na trong 1 gói.
  • Nếu các triệu chứng đau kéo dài quá 5 ngày hoặc còn sốt hơn 3 ngày hay thuốc chưa đủ hiệu quả, xuất hiện các triệu chứng khác nguy hiểm hơn thì người bệnh không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà không hỏi ý kiến bác sĩ.

8. Quá liều Paracetamol và cách xử trí

Quá liều có thể xảy ra do dùng 1 liều cao duy nhất hay uống lặp lại liều cao Paracetamol (7.5 – 10g trong 1 – 2 ngày) hoặc sử dụng thuốc dài ngày. Hoại tử gan là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều Paracetamol và có thể gây tử vong. Buồn nôn/ nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống liều cao Paracetamol.

Xử lý quá liều Paracetamol:

  • Rửa dạ dày đối với tất cả các trường hợp quá liều Paracetamol, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống và điều trị hỗ trợ tích cực.
  • Sử dụng thuốc giải độc Paracetamol: N– acetylcystein và Methionin.
  • Ngoài ra có thể dùng than hoạt tính và/hoặc thuốc tẩy muối để làm giảm hấp thu Paracetamol.

Trên đây là thông tin về công dụng, liều dùng và lưu ý khi sử dụng thuốc Cenpadol. Để đảm bảo an toàn cho sức khỏe và phát huy tối đa hiệu quả điều trị, bạn cần dùng thuốc Cenpadol theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 15% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 17/10 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

480 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan
  • Công dụng thuốc Mycotrova 500
    Công dụng thuốc Mycotrova 500

    Thuốc Mycotrova 500 thuộc nhóm thuốc giãn cơ và tăng trương lực cơ chứa thành phần chính là Mycotrova 500 bao gồm methocarbamol. Thuốc được chỉ định trong điều trị các trường hợp đau liên quan đến co thắt cơ ...

    Đọc thêm
  • Brocamyst-DNA
    Công dụng thuốc Brocamyst-DNA

    Thuốc Brocamyst-DNA là thuốc thuộc nhóm thuốc đường hô hấp có tác dụng tiêu chất đờm, nhầy liên quan đến bệnh lý về viêm phế quản cấp và mạn, viêm đường hô hấp. Vậy thuốc có công dụng, liều dùng ...

    Đọc thêm
  • acecontin
    Công dụng thuốc Acecontin

    Thuốc Acecontin có thành phần chính là Methocarbamol 750mg, thuốc có công dụng điều trị đau chấn thương, bong gân, viêm cơ,... Dưới đây là một số thông tin hữu ích về thuốc Acecontin giúp người bệnh tìm hiểu kỹ ...

    Đọc thêm
  • Đau khớp cổ chân lâu ngày phải làm sao?
    Xoay cổ chân bị đau sau lật cổ chân 3 tháng có sao không?

    Em đá bóng bị lật cổ chân cách đây 3 tháng. Lúc đi khám, chụp chiếu thì bác sĩ bảo không sao. Nhưng đến giờ em thấy vị trí cổ chân đó khi xoay đến mức độ nhất định sẽ ...

    Đọc thêm
  • Bong gân
    Bong gân gây khó khăn khi đi lại có sao không?

    Em bị bong gân trước (chỗ tiếp giáp bàn chân và cẳng chân) sau đó thì vết đay bắt đầu lan xuống phía dưới lòng bàn chân và mép ngoài chân trên cùng 1 mặt cắt ngang vị trí bong ...

    Đọc thêm