......

Công dụng thuốc Apimuc 200

Thuốc Apimuc 200 là thuốc tác dụng trên đường hô hấp, với thành phần chính là acetylcystein 200mg. Thuốc có tác dụng tiêu chất đờm, nhầy liên quan đến bệnh lý về viêm phế quản cấp và mạn, viêm đường hô hấp. Vậy thuốc Apimuc 200 có chỉ định, công dụng, liều dùng và cách dùng như thế nào?

1.Công dụng thuốc Apimuc 200

Thuốc Apimuc 200 với thành phần chính trong thuốc là Acetylcysteine – một amino acid tự nhiên, dẫn chất N – acetyl của L – cystein nên có tác dụng đặc hiệu trên đường hô hấp. Vì tác dụng tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein của Acetylcystein có trong thuốc Apimuc 200 đã làm giảm độ quánh độ nhầy nhớt của dịch đờm ở phổi có hay không có mủ bằng cơ chế ho tống đờm ra bên ngoài, hoặc có thể đưa đờm ra ngoài bằng cách dẫn lưu tư thế hay bằng phương pháp cơ học khác.

Ngoài ra, hoạt chất Acetylcystein được sử dụng cho những người có quá ít nước mắt hoặc không có nước mắt.

Thuốc có tác dụng giải độc Paracetamol trong cơ thể khi quá liều do cơ chế khôi phục hoặc duy trì glutathione – chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc tính mạnh cho gan.

Thuốc Apimuc 200 chuyển hóa chủ yếu ở gan và thời gian bán hủy của Acetylcystein toàn phần trong cơ thể được kiểm tra vào khoảng 6,25 giờ.

Thuốc Apimuc 200 được thải trừ chủ yếu qua thận và một phần thải trừ qua nước tiểu. Theo đó, thuốc Apimuc 200 chỉ định trong các trường hợp dưới đây:

  • Bệnh lý có chất đờm nhầy như viêm phế quản cấp tính, viêm phế quản mạn tính.
  • Hỗ trợ điều trị các bệnh lý gây tăng tiết chất nhầy khác.
  • Hỗ trợ giải độc khi bệnh nhân ngộ độc Paracetamol.

Thuốc Apimuc 200 được chống chỉ định dùng trong các trường hợp cụ thể dưới đây:

  • Bệnh nhân có bất kỳ một biểu hiện mẫn cảm hay kích ứng nào với Acetylcystein cũng như với những thành phần tá dược khác có trong viên thuốc.
  • Không sử dụng Apimuc 200 cho những người bệnh hen phế quản, co thắt phế quản, COPD.

2. Liều lượng - Cách dùng thuốc Apimuc 200

Để thuốc Apimuc 200 đạt được hiệu quả tốt nhất cũng như đảm bảo an toàn đối với người sử dụng thì bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ có chuyên môn để được tư vấn cụ thể về liều dùng, cách dùng một cách hợp lý và chính xác nhất.

  • Liều khuyến cáo thông thường: Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: Uống 01 viên/lần x 2- 3 lần/ ngày.
  • Liều dùng trong ngộ độc quá liều paracetamol: Liều khởi đầu nên dùng là 140 mg/kg cân nặng, sau đó cứ 4 tiếng người bệnh nên sử dụng thêm liều 70mg/kg cân nặng liên tục trong 17 lần liên tiếp. Thuốc Apimuc 200 có hiệu quả khi quá liều Paracetamol sau 8 giờ.

Lưu ý: Liều dùng thuốc Apimuc 200 nêu trên chỉ mang tính chất tham khảo thêm cho bạn đọc. Tuỳ theo tình trạng bệnh lý, mức độ, sức khỏe của bệnh nhân mà bác sĩ, nhân viên y tế đưa ra liều dùng cụ thể cho từng người bệnh.

Trong quá trình sử dụng thuốc Apimuc 200, nếu bạn dùng quá liều sẽ gây ra hiện tượng: sốc phản vệ, tụt huyết áp, suy thận, nặng hơn gây suy hô hấp và có thể dẫn đến tử vong. Vì vậy, bạn không được chủ quan, nếu dùng quá liều và xuất hiện các dấu hiệu nghiêm trọng thì cần đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu kịp thời.

Cách dùng: Thuốc Apimuc nên dùng đường uống là tốt nhất. Bệnh nhân khi dùng thuốc không được tự ý thay đổi liều dùng khi chưa có sự đồng ý của bác sĩ chuyên môn. Nên sử dụng thuốc Apimuc với nhiều nước lọc để giúp thuốc có thể xuống dạ dày một cách thuận lợi và hấp thu tốt hơn.

3. Tương tác thuốc Apimuc 200

Khi phối hợp sử dụng thuốc Apimuc 200 với thuốc khác rất dễ xảy ra tình trạng tương tác các thuốc với nhau. Cụ thể:

  • Thuốc có tính oxi hoá khử vì hoạt chất acetylcystein là một chất khử.
  • Thuốc Tetracyclin: Nên uống cách xa thuốc Apimuc 200 ít nhất 2 giờ.
  • Thuốc giảm ho không nên dùng cùng Apimuc, vì có thể gây ra hiện tượng tắc nghẽn dịch nhầy nghiêm trọng do giảm phản xạ ho.
  • Thuốc Nitroglycerin không dùng kết hợp Apimuc 200, vì làm tăng tác dụng giãn mạch và ức chế kết tập tiểu cầu.
  • Thức ăn, đồ uống có chất kích thích sẽ làm giảm tác dụng hấp thu của thuốc.

4.Tác dụng phụ khi dùng thuốc Apimuc 200

Trong quá trình sử dụng thuốc Apimuc 200 có thể gặp tác dụng ngoài ý muốn sau đây:

  • Hay gặp: rối loạn tiêu hóa, chán ăn, buồn nôn, nôn, nhiệt miệng, đắng miệng, táo bón, ỉa chảy.
  • Ít gặp: chóng mặt, đau đầu, buồn ngủ, phát ban, mề đay, viêm tai, ù tai, rối loạn chức năng gan, đau khớp, viêm khớp.

Có thể người bệnh khi dùng thuốc Apimuc 200 sẽ xuất hiện những tác dụng không mong muốn khác mà chưa nêu cụ thể ở trên. Người nhà bệnh nhân hay người bệnh cần báo ngay cho bác sĩ, dược sĩ về tình trạng bất thường của mình trong khi dùng thuốc để được giải quyết kịp thời các tác dụng không mong muốn nghiêm trọng khác.

Thuốc Apimuc 200 là thuốc có tác dụng tiêu chất đờm nhầy trong bệnh lý đường hô hấp và có công dụng giải độc trong trường hợp ngộ độc quá liều paracetamol. Tuy nhiên, để đảm bảo dùng thuốc Apimuc 200 an toàn, đúng chỉ định và liều lượng bạn cần dùng thuốc đúng theo chỉ định của bác sĩ. Nếu còn bất cứ câu hỏi thắc mắc nào liên quan đến thuốc hay tác dụng phụ của thuốc hãy tham khảo ý kiến bác sĩ/ dược sĩ để được tư vấn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

3.6K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan
  • Brocamyst-DNA
    Công dụng thuốc Brocamyst-DNA

    Thuốc Brocamyst-DNA là thuốc thuộc nhóm thuốc đường hô hấp có tác dụng tiêu chất đờm, nhầy liên quan đến bệnh lý về viêm phế quản cấp và mạn, viêm đường hô hấp. Vậy thuốc có công dụng, liều dùng ...

    Đọc thêm
  • Acinmuxi
    Công dụng thuốc Acinmuxi

    Thuốc Acinmuxi là một loại thuốc kê đơn thường được sử dụng trong điều trị bệnh lý đường hô hấp. Vậy thuốc Acinmuxi là thuốc gì và cách sử dụng loại thuốc này như thế nào?

    Đọc thêm
  • Macetux 100
    Công dụng thuốc Macetux 100

    Macetux 100 là thuốc tác dụng trên đường hô hấp, có thành phần chính là Acetylcystein, hàm lượng 100mg trong mỗi gói thuốc cốm 1g, đóng gói hộp 30 gói. Thuốc có tác dụng làm loãng đờm trong bệnh lý ...

    Đọc thêm
  • Avacno
    Công dụng thuốc Avacno

    Avacno thuộc nhóm thuốc tác dụng trên đường hô hấp với thành phần chính Acetylcystein, thường được chỉ định để làm loãng đờm trong bệnh phế quản- phổi hoặc giải độc khi quá liều Paracetamol.

    Đọc thêm
  • Blacetyl
    Công dụng thuốc Blacetyl

    Blacetyl với thành phần chính là Acetylcysteine, còn được gọi là N -acetylcysteine ​​(NAC ). Đây là một loại thuốc được sử dụng để điều trị quá liều acetaminophen và làm lỏng chất nhầy đặc ở những người bị rối ...

    Đọc thêm