......

Công dụng điều trị của thuốc Dopagan 650

Dopagan 650mg chứa hoạt chất chính là Paracetamol, có công dụng hạ sốt và giảm đau hiệu quả. Đây là một loại thuốc rất phổ biến và có mặt tại hầu hết các nhà thuốc hiện nay. Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin tổng quát về công dụng, liều lượng, tác dụng phụ cũng như những lưu ý trong quá trình dùng thuốc.

1. Công dụng thuốc Dopagan 650

Dopagan 650 chứa hoạt chất Paracetamol với hàm lượng 650mg. Thuốc được sử dụng rộng rãi để điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình và hạ sốt. Cơ chế tác dụng của Paracetamol là tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng hạ đồi gây giãn mạch, tăng lưu lượng máu ngoại biên, nhờ đó giúp giảm thân nhiệt, hạ sốt. Paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp ở liều điều trị. Thuốc có hiệu quả giảm đau với các cơn đau có nguồn gốc không phải nội tạng. Thuốc không ảnh hưởng tới kết tập tiểu cầu và kích ứng dạ dày.

Paracetamol hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường uống. Thời gian bán thải của thuốc là là 1,25 - 3 giờ. Thuốc chuyển hóa chủ yếu ở gan, thải trừ qua thận ở dạng không đổi và cả dạng chuyển hóa.

2. Liều dùng của thuốc Dopagan 650

Thuốc được sử dụng bằng đường uống với liều như sau:

  • Liều dùng dành cho người lớn và trẻ từ 12 tuổi trở lên: Thường dùng liều 325-650mg/lần, cách nhau 4-6 giờ nếu cần thiết, nhưng không quá 4g/ngày. Liều lớn hơn (ví dụ 1g/lần) có thể cần thiết trong một số trường hợp.

Lưu ý: Nếu bệnh nhân sốt cao, kéo dài trên 3 ngày hoặc tái phát thường xuyên thì nên đến cơ sở y tế để thăm khám, chẩn đoán và điều trị nhanh chóng.

3. Làm gì khi quá liều Dopagan 650?

Quá liều Paracetamol có thể do dùng một liều cao duy nhất, uống lặp lại liều lớn (7,5 - 10g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do dùng thuốc dài ngày. Hoại tử gan là độc tính nghiêm trọng nhất do quá liều Paracetamol và có thể gây tử vong. Các dấu hiệu của quá liều Paracetamol bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi, lú lẫn, suy nhược,... Khi bị ngộ độc nặng, bệnh nhân có thể bị kích thích hệ thần kinh trung ương dẫn tới kích động, mê sảng. Sau đó có thể là ức chế hệ thần kinh trung ương làm bệnh nhân bị hạ thân nhiệt, mệt lả, mạch nhanh, yếu, không đều, hạ huyết áp và suy tuần hoàn. Dấu hiệu tổn thương gan trở nên rõ rệt trong vòng 2 đến 4 ngày sau khi ngộ độc. Men gan tăng và nồng độ bilirubin trong huyết tương cũng có thể tăng. Bệnh nhân sẽ có thêm các triệu chứng lâm sàng như đau bụng trên, nước tiểu sẫm màu, vàng da hoặc lòng trắng mắt. Nếu không được điều trị kịp thời bệnh nhân sẽ bị tổn thương gan nghiêm trọng và tử vong.

4. Tác dụng phụ của thuốc Dopagan 650mg là gì?

Thuốc Dopagan 650 có thể gây ra một số tác dụng phụ sau đây:

  • Độc tính trên gan: Độc gan cấp do dùng quá liều có chủ ý hoặc không chủ ý ở bệnh nhân. Ở trẻ em, quá liều không chủ ý có thể do vô tình uống phải, dùng thuốc thường xuyên hơn khuyến cáo và sử dụng nhiều sản phẩm có chứa Paracetamol. Một số yếu tố làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol bao gồm người cao tuổi, nghiện rượu, dùng nhiều sản phẩm chứa Paracetamol;
  • Da liễu: Ban da, bọng nước;
  • Tiêu hóa: Chán ăn, đau bụng, buồn nôn, nôn;
  • Máu: Rối loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính và toàn thể huyết cầu), thiếu máu.

5. Lưu ý khi sử dụng thuốc Dopagan 650mg

  • Thuốc Dopagan 650mg bị chống chỉ định trong các trường hợp thiếu máu tái phát nhiều lần hoặc có bệnh lý nghiêm trọng ở tim, phổi, gan, thận; quá mẫn với Paracetamol và các thành phần khác của thuốc. Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân thiếu hụt men G6PD;
  • Thuốc có thể gây ra các phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens – Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng ban mụn mủ toàn thân cấp tính. Vì vậy bệnh nhân cần lưu ý các dấu hiệu bất thường trên da như mẩn đỏ, phát ban, bong tróc. Khi có các dấu hiệu trên, bệnh nhân cần ngừng thuốc và đến cơ sở y tế để thăm khám;
  • Bệnh nhân uống nhiều rượu trong khi dùng thuốc có thể làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol. Do vậy nên tránh hoặc hạn chế uống rượu trong khi dùng thuốc;
  • Phụ nữ mang thai: Paracetamol đi qua nhau thai. Tuy nhiên các dữ liệu hiện tại cho thấy việc sử dụng thuốc không làm gia tăng nguy cơ mắc các dị tật bẩm sinh lớn. Nhìn chung, Paracetamol được coi là phù hợp và an toàn để điều trị đau và sốt trong thai kỳ. Khuyến cáo sử dụng thuốc với liều thấp nhất có hiệu quả và trong thời gian ngắn để bảo vệ sức khỏe thai nhi;
  • Phụ nữ cho con bú: Paracetamol bài tiết trong sữa mẹ. Thuốc được xem là an toàn trong thời kỳ cho con bú nếu sử dụng với liều lượng đúng khuyến cáo;
  • Thuốc Dopagan 650mg không ảnh hưởng đến khả năng lái xe cũng như việc vận hành máy móc;
  • Có một số loại thuốc khác có thể tương tác với Paracetamol nếu được sử dụng đồng thời. Do đó, bạn cần thông báo với bác sĩ hoặc dược sĩ về tất cả các loại thuốc kê đơn, không kê đơn, thực phẩm chức năng, vitamin và khoáng chất đang sử dụng để được tư vấn.

Tóm lại, Dopagan 650mg được sử dụng để giảm đau hạ sốt. Tuy được sử dụng rất phổ biến nhưng thuốc có thể gây ra nhiều tác dụng phụ nghiêm trọng như hoại tử gan và tử vong. Do đó, bệnh nhân cần đảm bảo dùng thuốc đúng liều lượng và đến các cơ sở y tế thăm khám nếu cơn đau hoặc sốt kéo dài dai dẳng.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

7.7K

Bài viết liên quan