......

Công dụng của thuốc Acehasan

Thuốc Acehasan 100 thường được sử dụng trong một số bệnh phế quản - phổi cấp và mạn tính. Vậy công dụng của thuốc Acehasan 100 là gì và sử dụng loại thuốc này như thế nào?

1. Công dụng của thuốc Acehasan 100

Thuốc Acehasan 100 có thành phần chính là Acetylcysteine 100mg. Acetylcystein có tác dụng làm loãng đờm. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có hoặc không có mủ bằng cách tách đôi cầu nối Disulfua trong Mucoprotein. Qua đó tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng cách ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Ngoài ra, Acetylcystein còn được dùng để giải độc và bảo vệ gan do quá liều Paracetamol thông qua việc duy trì hoặc khôi phục nồng độ Glutathion của gan. Đây là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của Paracetamol gây độc cho tế bào gan.

Thuốc ho Acehasan 100 có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu sử dụng trong vòng 12 giờ sau khi sử dụng quá liều Paracetamol, điều trị càng sớm càng tốt.

2. Chỉ định và chống chỉ định của thuốc Acehasan 100

Thuốc Acehasan 100 được chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Để làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mạn tính kèm theo sự tăng tiết chất nhầy.
  • Giải độc trong quá liều Paracetamol.

Thuốc Acehasan 100 không được sử dụng cho trẻ em dưới 2 tuổi. Trong quá trình sử dụng, người bệnh nên thận trọng khi dùng thuốc Acehasan 100 trong các trường hợp sau:

  • Giám sát chặt chẽ bệnh nhân có nguy cơ phát hen ở người có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản, cần phải sử dụng thuốc phun mù giãn phế quản như là salbutamol hoặc ipratropium và ngừng Acetylcystein ngay.
  • Cần phải hút đờm để thông phế quản nếu người bệnh giảm khả năng ho.
  • Bệnh nhân đái tháo đường.

3. Liều lượng và cách dùng thuốc Acehasan 100

Thuốc Acehasan 100 được uống thuốc dưới dạng hòa tan trong nước.

3.1. Liều dùng thuốc Acehasan 100 để làm loãng đờm

  • Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: Sử dụng liều 200mg/lần x 3 lần/ngày.
  • Trẻ em từ 2 - 6 tuổi: Sử dụng liều 200mg x 2 lần/ngày.

3.2. Liều dùng nhằm giải độc quá liều Paracetamol

Đối với liều dùng thuốc Acehasan ho 100 để giải độc quá liều Paracetamol: Khởi đầu với liều 140mg/kg, dùng dung dịch 5%, tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, với liều 70mg/kg cân nặng và uống tổng cộng thêm 17 lån như vậy.

Quá liều Acetylcystein có thể xảy ra khi tiêm truyền quá nhanh và với liều quá cao trong điều trị ngộ độc Paracetamol. Khi sử dụng quá liều cần điều trị theo triệu chứng mà bệnh nhân gặp phải.

Nếu bạn quên một liều thuốc Acehasan 100, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu đã gần với thời điểm dùng liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm bình thường.

4. Tác dụng phụ của thuốc Acehasan 100

Khi sử dụng thuốc Acehasan 100, hiếm khi xảy ra các tác dụng phụ như:

Đây không phải là tất cả các tác dụng phụ có thể xảy ra khi sử dụng thuốc Acehasan 100. Nếu bạn gặp phải bất kỳ tác dụng phụ nào khi sử dụng Acehasan 100, hãy ngưng thuốc và thông báo ngay cho bác sĩ của bạn hoặc đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

5. Tương tác thuốc của Acehasan 100

Acetylcystein là một chất khử, không nên sử dụng Acehasan 100 phối hợp với các chất có tính oxy hóa. Đồng thời, người bệnh không được uống đồng thời Acehasan 100 với các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào có tác dụng làm giảm bài tiết phế quản.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 15% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 17/10 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

21.4K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan