......

Tại sao uống thuốc kháng sinh xong thấy mệt, buồn ngủ, cảm giác buồn nôn và đau đầu?


Hỏi

Chào dược sĩ,

Dược sĩ cho cháu hỏi: Tại sao uống thuốc kháng sinh xong thấy mệt, buồn ngủ, cảm giác buồn nôn và đau đầu? Sáng cháu uống thuốc kháng sinh trước và ăn bánh bao. Cháu cảm ơn dược sĩ.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Dược sĩ Dương Thu Hương - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City

Chào bạn,

Với câu hỏi “Tại sao uống thuốc kháng sinh xong thấy mệt, buồn ngủ, cảm giác buồn nôn và đau đầu?”, dược sĩ xin giải đáp như sau:

Bạn có thể nói rõ hơn thuốc kháng sinh đang dùng là thuốc gì. Kháng sinh khác nhau sẽ có thể gây mệt, buồn nôn ở mức độ khác nhau. Thực tế không riêng gì kháng sinh mà nhiều loại thuốc khác có thể gây kích ứng dạ dày, khiến dạ dày tăng co bóp, trào ngược dẫn đến hiện tượng buồn nôn, nôn. Ngoài nguyên nhân do thuốc, cảm giác buồn nôn, mệt cũng có thể do tình trạng bệnh hiện tại của bạn

Để khắc phục tình trạng buồn nôn do thuốc, bạn có thể uống thuốc cùng thức ăn hoặc uống với nhiều nước để thuốc trôi xuống ruột nhanh.

Nếu bạn còn thắc mắc về uống thuốc kháng sinh xong thấy mệt, buồn ngủ, cảm giác buồn nôn và đau đầu, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

19.8K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan