......

Paracetamol là gì?

Bài viết được tư vấn chuyên môn bởi Dược sĩ, Tiến sĩ Phan Quỳnh Lan - Giám đốc khối Dược Hệ thống Y tế Vinmec - Trưởng khoa Dược Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City

Mặc dù Paracetamol là thuốc không cần kê đơn, người bệnh vẫn nên tham khảo ý kiến dược sĩ trước khi dùng để thuốc phát huy được công dụng và tránh những hệ lụy xấu có thể xảy ra khi dùng thuốc không đúng cách.

1. Paracetamol là gì?

Paracetamol (acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt, được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt... Thuốc chỉ giảm đau đối với những trường hợp bị viêm khớp nhẹ chứ không có tác dụng đối với những tình trạng bị viêm nặng hơn như viêm sưng khớp cơ. Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

2. Thông tin cảnh báo khi sử dụng Paracetamol

Theo khuyến cáo, liều tối đa của paracetamol cho người lớn là 1g/lần và 4g (4000mg)/ngày. Nếu sử dụng quá liều lượng quy định có thể gây ra những ảnh hưởng nghiêm trọng. Trong trường hợp đang sử dụng đồ uống có cồn hàng ngày thì liều tối đa khuyến cáo là 2g/ngày.

Có đến hàng trăm loại thuốc chứa hoạt chất paracetamol, nếu kết hợp sử dụng chúng với nhau, bạn có thể vô tình sử dụng quá liều mà không lường trước được. Vì vậy, hãy đọc kỹ nhãn của bất kỳ loại thuốc khác mà bạn đang sử dụng để xem liệu nó có chứa Paracetamol, Acetaminophen hay APAP không.

Trong thời gian sử dụng thuốc, bạn nên tránh uống rượu. Vì rượu có thể làm tăng nguy cơ gây tổn thương gan.

Không sử dụng paracetamol nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol. Phụ nữ mang thai và cho con bú vẫn có thể sử dụng paracetamol, nên tham khảo ý kiến của dược sĩ trước khi sử dụng.

Paracetamol là gì?
Thông tin cảnh báo khi sử dụng Paracetamol

3. Nên sử dụng Paracetamol như thế nào?

Không sử dụng thuốc quá liều. Nếu bạn đang điều trị cho trẻ, hãy sử dụng một dạng paracetamol dành riêng cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn dùng thuốc trên nhãn thuốc. Với trẻ em dưới 2 tuổi nên dùng paracetamol dạng lỏng sẽ phù hợp hơn.

Nếu sử dụng paracetamol dạng lỏng, bạn có thể đo bằng thìa hoặc dụng cụ đo liều chuyên dụng. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ của bạn. Trước mỗi lần sử dụng, bạn nên lắc nhẹ chất lỏng và thực hiện theo hướng dẫn được ghi trên nhãn thuốc.

Đối với thuốc paracetamol dạng viên nén nhai, phải được nhai kỹ trước khi nuốt.

Đảm bảo bàn tay khô ráo khi cầm thuốc paracetamol dạng tan. Khi bạn đặt viên thuốc trên đầu lưỡi, thuốc sẽ tan ngay lập tức. Lưu ý rằng không nên nuốt toàn bộ viên thuốc mà nên để thuốc tự hòa tan trong miệng.

Để sử dụng paracetamol dạng sủi, nên hoà tan một gói thuốc hoặc 1 viên thuốc trong ít nhất 100ml - 150ml nước, sau đó khuấy đều và sử dụng ngay lập tức.

Không uống paracetamol dạng đặt hậu môn, vì nó chỉ chuyên dùng cho trực tràng. Cách sử dụng loại thuốc này là rửa tay sạch sẽ và đặt thuốc trực tiếp vào hậu môn của bạn. Trước khi đặt thuốc paracetamol vào hậu môn, bạn nên làm rỗng ruột và bàng quang. Đặc biệt nên xử lý nhanh khi đã tháo vỏ thuốc để tránh tình trạng thuốc bị tan chảy.

3.1 Liều dùng thông thường của thuốc Paracetamol

  • Liều hạ sốt và giảm đau cho người lớn

Liều chung: 325-600mg mỗi 4-6 giờ không quá 4 ngày

  • Liều hạ sốt và giảm đau dành cho trẻ em

10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ), không quá 75mg/ngày.

Cần hết sức lưu ý các chế phẩm paracetamol rất đa dạng, phong phú với hàm lượng, nồng độ khác nhau nên cần xem kỹ hướng dẫn của dược sĩ:

Thông thường:

3.2 Tác dụng phụ khi sử dụng thuốc Paracetamol

Paracetamol là gì?
Tác dụng phụ khi sử dụng thuốc Paracetamol

Khi sử dụng paracetamol có thể gây ra một số phản ứng dị ứng sau:

  • Dị ứng, mẩn da
  • Đau miệng, sốt, khó thở
  • Buồn nôn, giảm cân, chán ăn
  • Bị vàng da, vàng mắt

Khi xảy ra bất kỳ triệu chứng gì khi dùng thuốc, nên ngưng sử dụng thuốc và đến gặp bác sĩ ngay lập tức

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số 1900 232 389 (phím 0 để gọi Vinmec) hoặc đăng ký lịch khám tại viện TẠI ĐÂY. Nếu có nhu cầu tư vấn sức khỏe từ xa cùng bác sĩ Vinmec, quý khách đặt lịch tư vấn TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn

Bài viết tham khảo nguồn: webmd.com, Drugs.com.

270.5K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan
  • mexcold 500
    Thuốc Mexcold 500 có tác dụng gì?

    Thuốc mexcold 500 có tác dụng gì? Thuốc mexcold 500mg là thuốc thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, nhóm thuốc chống viêm không Steroid. Thuốc điều trị gout và các bệnh xương khớp. Bài viết sau đây tóm lược ...

    Đọc thêm
  • Viêm gan tối cấp: Triệu chứng, nguyên nhân, chẩn đoán
    Viêm gan tối cấp: Triệu chứng, nguyên nhân, chẩn đoán

    Viêm gan tối cấp là một tình trạng viêm gan nguy hiểm, nó có thể nhanh chóng gây nguy hiểm đến tính mạng. Bạn cũng có thể nghe thấy tình trạng này được gọi là “suy gan tối cấp” hoặc ...

    Đọc thêm
  • Thuốc Relagesic: Công dụng, chỉ định và lưu ý khi dùng
    Thuốc Relagesic: Công dụng, chỉ định và lưu ý khi dùng

    Thuốc Relagesic được sử dụng để hạ sốt, giảm đau, hỗ trợ giấc ngủ, giảm nhẹ các triệu chứng dị ứng hoặc cảm lạnh,... Thuốc có thể gây một số phản ứng phụ nghiêm trọng nên người bệnh cần tuân ...

    Đọc thêm
  • thuốc mexcold plus
    Công dụng thuốc mexcold plus

    Thuốc Mexcold plus là một loại thuốc giảm đau có thành phần phối hợp, được sử dụng để làm giảm các triệu chứng đau từ nhẹ tới vừa. Để hiểu hơn về công dụng của thuốc, bạn hãy tham khảo ...

    Đọc thêm
  • Acephen
    Công dụng của thuốc Acephen

    Acephen là thuốc giảm đau hạ sốt được bào chế dưới dạng viên đạn đặt trực tràng. Thuốc có thành phần chính là acetaminophen. Cùng tìm hiểu về cách sử dụng và những tác dụng phụ có thể gặp khi ...

    Đọc thêm