......

Người cao huyết áp hồi hộp, lo âu kèm chóng mặt nên làm gì?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Em năm nay 30 tuổi, năm trước em có tiêm vắc xin sau 3 ngày thì huyết áp tăng hơn 160 nhịp tim hơn 110, đánh trống ngực cảm giác khó thở, người hồi hộp lo lắng. Em có đi bệnh viện thì bác sĩ chẩn đoán em bị cao huyết áp và rối loạn nhịp tim. Sau khi uống thuốc 1 thời gian thì huyết áp và nhịp tim có bình thường trở lại nhưng chứng lo âu, bức rức, hồi hộp vẫn xuất hiện, đầu thì hay bị nặng cảm giác như có vật gì tỳ lên khi ngồi đứng lên thì hay bị xây xẩm đi đứng không cân bằng (các triệu chứng này thường xảy ra vào buổi chiều tối). Gần đây, em có đi siêu âm tim, điện tâm đồ, X quang, xét nghiệm máu các chỉ số đều bình thường. Vậy xin hỏi bác sĩ người cao huyết áp hồi hộp, lo âu kèm chóng mặt nên làm gì? Cảm ơn bác sĩ tư vấn.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Bác sĩ Nguyễn Văn Dương - Trung tâm Tim mạch, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Central Park.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Người cao huyết áp hồi hộp, lo âu kèm chóng mặt nên làm gì?”, bác sĩ giải đáp như sau:

Sau tiêm vaccine sẽ có 1 số biến chứng như viêm cơ tim, huyết khối,... nếu bạn đã khám chi tiết và loại trừ các yếu tố đó thì bạn cần đi khám lại để chẩn đoán chính xác hơn. Ngoài ra, bạn nên thay đổi chế độ luyện tập, có thể tập thể dục khoảng 30 phút/ ngày và 3 - 5 ngày/ tuần

Nếu bạn còn thắc mắc về việc người cao huyết áp hồi hộp, lo âu kèm chóng mặt, bạn có thể đến cơ sở y tế thuộc Hệ thống Y tế Vinmec thăm khám và điều trị sớm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký lịch trực tuyến TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn!

31 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan