......

Công dụng thuốc Hacold

Thuốc Hacold được chỉ định dùng trong điều trị hạ sốt và giảm đau do cảm cúm gây ra. Bài viết dưới đây chia sẻ những thông tin chi tiết về công dụng, cách dùng và những lưu ý khi dùng thuốc Hacold.

1. Thuốc Hacold là thuốc gì?

Thuốc Hacold thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, nhóm chống viêm không Steroid, điều trị gút và các bệnh xương khớp. Thuốc có thành phần chính là Paracetamol hàm lượng 325mg và Clorpheniramin maleat hàm lượng 2mg cùng với các tác dược khác vừa đủ 1 viên nén.

Hacold được bào chế dưới dạng viên nén và đóng theo hộp 25 vỉ x 20 viên hoặc đóng theo lọ 60 viên.

2. Tác dụng và chỉ định của thuốc Hacold

2.1. Tác dụng của Paracetamol và Clorpheniramin

  • Paracetamol là thuốc chống viêm không steroid, giúp giảm đau và hạ sốt từ nhẹ đến trung bình.
  • Ngoài ra, Paracetamol có tác dụng giảm đau đối với người bệnh bị viêm khớp nhẹ. Tuy nhiên, nhưng không có hiệu quả khi dùng điều trị viêm nặng (viêm sưng khớp).
  • Paracetamol hấp thu qua đường tiêu hóa rất dễ dàng và đạt nồng độ bão hòa trong huyết thanh sau 30 phút - 1 giờ dùng thuốc. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong các mô của cơ thể, thời gian bán hủy của thuốc khoảng 2 giờ. Chuyển hoá ở gan. Đào thải qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp với glucuronic.
  • Paracetamol tác dụng lên vùng dưới đồi gây tỏa nhiệt dưới tác động làm tăng lưu lượng máu ngoại biên và làm giãn mạch.
  • Clorpheniramin là thuốc kháng histamin H1 sử dụng cho người bệnh bị ngạt mũi và viêm mũi dị ứng rất tốt.
  • Clorpheniramin hấp thu tốt khi uống và xuất hiện trong huyết tương trong vòng 30 – 60 phút dùng thuốc và được bài tiết chủ yếu qua đường nước tiểu. Clorpheniramin chuyển hoá nhanh, nhiều và thời gian bán thải từ 12 – 15 giờ dùng thuốc. Trường hợp người bệnh suy thận mạn thời gian bán hủy kéo dài.

2.2. Chỉ định dùng thuốc Hacold

Thuốc Hacold được sử dụng trong trường hợp:

3. Cách dùng của thuốc Hacold

Thuốc Hacold được bào chế dưới dạng viên nén và được dùng cho đường uống. Nuốt nguyên viên thuốc với một cốc nước, không nghiền, nhai, bẻ và tán nhỏ viên thuốc.

Liều dùng thuốc:

  • Trường hợp người lớn và trẻ em >12 tuổi: uống 2 - 4 viên/ngày và chia làm 2 lần uống.
  • Trường hợp trẻ em từ 6 - 12 tuổi: uống 2 viên/ ngày và chia làm 2 lần uống.

4. Chống chỉ định dùng thuốc Hacold

Thuốc Hacold không được sử dụng trong các trường hợp:

  • Người bệnh tiền sử dị ứng với Paracetamol và Clorpheniramin hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Người bệnh đang điều trị bằng thuốc IMAO hoặc dùng thuốc IMAO khoảng 2 tuần trước đó.
  • Người bệnh mắc suy gan, suy thận.
  • Người làm việc trong điều kiện cần tập trung cao độ như lái xe, lái tàu, lái máy bay, vận hành máy móc.
  • Hẹp cổ bàng quang, Glocom góc hẹp, u xơ tuyến tiền liệt.
  • Bị thiếu máu nhiều lần, có bệnh tim và phổi, cơn hen cấp.

5. Tác dụng phụ của thuốc Hacold

Trong quá trình sử dụng thuốc Hacold, người bệnh có thể gặp một số tác dụng phụ không mong muốn như:

  • Khô miệng
  • Buồn ngủ
  • Rối loạn điều tiết
  • Bỉ tiểu.

Người bệnh cần thông báo ngay cho bác sĩ, dược sĩ khi cơ thể xuất hiện những triệu chứng bất thường, để có thể có phương án điều trị kịp thời.

6. Tương tác thuốc Hacold

Thuốc Hacold khi kết hợp dùng chung với một số dòng thuốc, thực phẩm có thể xảy ra hiện tượng tương tác thuốc. Cần lưu ý kết hợp với một số thuốc sau:

  • Trong thời gian dùng thuốc Hacold nếu sử dụng chung với rượu có thể gây ra tác dụng phụ nghiêm trọng ảnh hưởng đến gan.
  • Paracetamol khi dùng ở liều cao dài ngày sẽ tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và Indandion.
  • Không dùng chung với các thuốc khác có chứa hoạt chất Paracetamol.
  • Khi kết hợp với thuốc chống co giật có thể làm tăng độc tính của Paracetamol, do tăng chuyển hóa thuốc thành các chất độc hại với gan.
  • Isoniazid kết hợp với Paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.

Để đảm bảo an toàn khi sử dụng thuốc Hacold điều trị, người bệnh nên thông báo với bác sĩ hoặc dược sĩ tất cả những dòng thuốc, dược phẩm đang dùng và các bệnh lý khác đang mắc phải.

7. Lưu ý khi sử dụng thuốc Hacold

Trước khi dùng thuốc Hacold điều trị, người bệnh cần tham khảo những thông tin dưới đây:

  • Thận trọng dùng thuốc Hacold trên người bệnh thiếu máu, uống rượu nhiều, bị rối loạn bài tiết nước tiểu.
  • Không nên dùng thuốc kéo dài, nếu người bệnh gặp phải các triệu chứng như sốt cao trên 39,5 độ C kéo dài 3 ngày hoặc tái phát lại, đau kéo dài hơn 5 ngày cần tham khảo ngay ý kiến của bác sĩ để có hướng hỗ trợ kịp thời.
  • Chưa có báo cáo về độ an toàn của Paracetamol đối với phụ nữ đang mang thai. Vì vậy, chỉ nên dùng Paracetamol cho đối tượng này khi thật sự cần thiết.
  • Đã có nghiên cứu chỉ ra rằng không tìm thấy tác dụng có hại cho trẻ bú mẹ sau khi người mẹ dùng Paracetamol điều trị.
  • Nên bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, tránh ẩm, tránh ánh nắng chiếu trực tiếp và, giữ khoảng cách an toàn đối với tầm tay của trẻ.

Hy vọng với những thông tin cung cấp trên đây sẽ giúp người bệnh có thêm được nhiều thông tin hữu ích về dòng thuốc Hacold. Người bệnh nên đọc kỹ tờ hướng dẫn dùng thuốc và tuân thủ theo chỉ dẫn từ bác sĩ, tuyệt đối không tự ý mua thuốc về nhà dùng khi chưa có sự chỉ định từ bác sĩ để hạn chế được tối đa những tác dụng phụ ảnh hưởng đến cơ thể.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 20% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 1/8 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

2.3K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan