......

Công dụng thuốc Biragan 500

Thuốc Biragan 500 có chứa hoạt chất chính là paracetamol. Đây là thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid với tác dụng giảm đau, hạ sốt. Để đảm bảo hiệu quả sử dụng, người bệnh cần dùng thuốc theo đơn hoặc theo chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ chuyên môn.

1. Thuốc Biragan 500 là thuốc gì?

Thuốc Biragan có chứa thành phần chính là hoạt chất paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Thuốc có tác dụng hạ sốt và điều trị các cơn đau ở mức độ nhẹ đến vừa bao gồm: Đau đầu, đau cơ, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau cơ xương, đau họng, đau sau khi nhổ răng hoặc sau khi thực hiện các thủ thuật nha khoa.

2. Cách sử dụng thuốc Biragan 500

Thuốc được sử dụng ở dạng đường uống. Tùy thuộc vào độ tuổi mà liều lượng sẽ khác nhau như:

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Có thể sử dụng liều từ 500mg đến 1g Paracetamol (1-2 viên/lần). Khoảng thời gian giữa mỗi lần uống là 4-6 giờ. Hàng ngày uống tối đa 4000mg và tuyệt đối không dùng cùng với các thuốc khác có chứa thành phần paracetamol.
  • Trẻ em trong độ tuổi từ 6 đến 11 tuổi: Liều dùng khuyến cáo trong khoảng từ 250-500 mg sau mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần. Tối đa mỗi ngày là 60 mg/kg cân nặng và được chia ra thành nhiều lần uống với 10 - 15 mg/kg cân nặng dùng trong 24 giờ. Không dùng trên 4 liều trong 24 giờ.

Chống chỉ định sử dụng cho các bệnh nhân đã từng có biểu hiện quá mẫn với paracetamol. Ngoài ra, thuốc còn có nguy cơ gây hại đối với những bệnh nhân đang mắc các bệnh lý về gan. Người bệnh cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng cho những bệnh nhân suy gan hoặc suy thận.

3. Tương tác giữa Biragan và các thuốc khác

Trên lâm sàng, bác sĩ có thể chỉ định kết hợp Paracetamol với một số thuốc khác như:

  • Phối hợp sử dụng Paracetamol với Ibuprofen trong để điều trị các chứng đau có kèm theo viêm.
  • Kết hợp Paracetamol với Codein nhằm làm giảm đau sau mổ, đau ở mức độ vừa hay cảm cúm có triệu chứng ho đi kèm.
  • Để điều trị cảm cúm có thể kết hợp Paracetamol với Clorpheniramin.

Mặt khác, cần tránh sử dụng cùng lúc các thuốc sau đây cùng lúc với Paracetamol:

  • Các thức uống có cồn như rượu, bia hay các thuốc thuộc nhóm thuốc chống co giật khi sử dụng cùng với Paracetamol có thể gây hại cho gan.
  • Kết hợp sử dụng Paracetamol với một số thuốc giảm huyết áp có thể gây tăng huyết áp hoặc hạ nhiệt đột ngột khi kết hợp với phenothiazin.

4. Một số lưu ý khi sử dụng thuốc Biragan

  • Cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, đặc biệt là liều lượng, chỉ định và chống chỉ định trước khi dùng thuốc.
  • Các trường hợp không có biểu hiện đau nhức hay sốt cao trên 38,5 độ thì không sử dụng thuốc..
  • Không sử dụng Paracetamol để điều trị giảm đau trên 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em, ngoại trừ trường hợp có chỉ định của bác sĩ.
  • Trường hợp đau đầu, đau khớp, đau răng, chấn thương, đau do ngã,... cần phải dùng thuốc giảm đau thì lưu ý Paracetamol chỉ có tác dụng sau khi uống từ 15 - 30 phút và hiệu quả tối đa trong vòng 3 đến 4 giờ. Vì vậy, các lần dùng thuốc phải cách nhau ít nhất 4 giờ.
  • Không sử dụng bia, rượu hay các đồ uống có cồn trong quá trình sử dụng Paracetamol.
  • Paracetamol có chống chỉ định dùng đối với những bệnh nhân mẫn cảm với thành phần của thuốc; người sử dụng rượu bia; người mắc các bệnh liên quan đến gan, thận, tim mạch;bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.

Thuốc Biragan 500 có chứa hoạt chất chính là paracetamol. Đây là thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid với tác dụng giảm đau, hạ sốt. Để đảm bảo hiệu quả sử dụng, người bệnh cần dùng thuốc theo đơn hoặc theo chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ chuyên môn.

Theo dõi website Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec để nắm thêm nhiều thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, làm đẹp để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và những người thân yêu trong gia đình.

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký lịch trực tuyến TẠI ĐÂY. Tải ứng dụng độc quyền MyVinmec để đặt lịch nhanh hơn, theo dõi lịch tiện lợi hơn!

6.6K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan