......

Dùng thuốc kháng Histamin để giảm ngứa da có sao không?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Em có người nhà bị ung thư phổi không tế bào nhỏ, giai đoạn di căn não. Bác ấy đã hoàn thành quá trình xạ trị đối với u não và đang chữa trị ung thư phổi theo liệu trình Afatinib. Hiện tại, bác ấy xuất hiện tác dụng phụ là ngứa da và phù chân. Gia đình em muốn cho bác dùng thuốc kháng Histamin để giảm ngứa da có sao không ạ? Nên uống cách thời gian uống thuốc đích là bao lâu? Em xin cám ơn trước.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Thạc sĩ, Bác sĩ Nguyễn Thị Thanh Huyền - Bác sĩ Ung bướu - Trung tâm Ung bướu - Xạ trị - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Dùng thuốc kháng Histamin để giảm ngứa da có sao không?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Để kiểm soát tác dụng phụ của thuốc Afatinib, bệnh nhân cần phải được khám để bác sĩ cho đơn thuốc phù hợp với lâm sàng. Trường hợp bác của bạn thì bác sĩ không thể khuyên uống thuốc Histamin để giảm triệu chứng ngứa khi chưa kiểm tra lâm sàng trực tiếp. Bởi vì, nếu chẩn đoán nhầm thương tổn trên da cũng sẽ rất nguy hiểm cho người thân của bạn.

Nếu bạn còn thắc mắc về thuốc kháng Histamin, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Đặt lịch nhanh chóng và theo dõi lịch hẹn thuận tiện hơn qua ứng dụng MyVinmec. Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

313 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan