......

Tìm hiểu về thuốc Acetaminophen và Phenylephrine

Thuốc Acetaminophen và Phenylephrine được bào chế dưới dạng viên nang hoặc viên nén. Thành phần chính của thuốc gồm Acetaminophen và Phenylephrine, dùng để điều trị các rối loạn ở đường hô hấp trên.

1. Công dụng của thuốc Acetaminophen và Phenylephrine là gì?

Acetaminophenthuốc giảm đau hạ sốt. Phenylephrine là thuốc thông mũi làm co các mạch máu trong mũi (các mạch máu giãn nở có thể gây nghẹt mũi).

Acetaminophen và Phenylephrine là một loại thuốc kết hợp, được sử dụng để: Điều trị đau đầu, sốt, nghẹt mũi, tắc nghẽn xoang do dị ứng, cảm lạnh thông thường hoặc cảm cúm. Ngoài ra, thuốc còn được sử dụng cho các mục đích khác theo chỉ định của bác sĩ.

2. Cách dùng và liều dùng thuốc Acetaminophen và Phenylephrine

Cách dùng: Dùng thuốc đúng theo hướng dẫn của bác sĩ, không sử dụng lâu hơn so với khuyến cáo. Cách dùng cho từng dạng bào chế như sau:

  • Dạng bột: Hòa tan 1 gói bột với ít nhất 120ml nước, khuấy đều hỗn hợp và uống ngay lập tức;
  • Viên sủi: Thả viên sủi vào 1 cốc có ít nhất 120ml, đợi viên sủi tan hoàn toàn và uống ngay lập tức.

Bệnh nhân nên ngưng dùng thuốc và gọi ngay cho bác sĩ nếu vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng hoặc bị đau sau 7 ngày (5 ngày nếu là trẻ em) hoặc các triệu chứng trở nên tồi tệ hơn (nổi mẩn trên da, nhức đầu liên tục, sưng tấy, mẩn đỏ,...).

Liều dùng:

  • Với người lớn bị nghẹt mũi:
    • 325mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 4 giờ; tối đa 5 liều/ngày;
    • 500mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 6 giờ; liều tối đa 4 liều/ngày;
  • Với người lớn có triệu chứng xoang:
    • 325mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 4 giờ; tối đa 5 liều/ngày;
    • 500mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 6 giờ; liều tối đa 4 liều/ngày;
  • Với người lớn bị đau đầu:
    • 325mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 4 giờ; tối đa 5 liều/ngày;
    • 500mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 6 giờ; liều tối đa 4 liều/ngày;
  • Với trẻ em từ 12 tuổi trở lên bị nghẹt mũi:
    • 325mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 4 giờ; tối đa 5 liều/ngày;
    • 500mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 6 giờ; liều tối đa 4 liều/ngày;
  • Với trẻ em từ 12 tuổi trở lên có triệu chứng xoang:
    • 325mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 4 giờ; tối đa 5 liều/ngày;
    • 500mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 6 giờ; liều tối đa 4 liều/ngày;
  • Với trẻ em từ 12 tuổi trở lên bị đau đầu:
    • 325mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 4 giờ; tối đa 5 liều/ngày;
    • 500mg Acetaminophen/5mg phenylephrine: 2 viên uống mỗi 6 giờ; liều tối đa 4 liều/ngày;

Quên liều:thuốc Acetaminophen và Phenylephrine được dùng khi cần thiết nên người bệnh có thể không theo lịch trình dùng thuốc. Nếu đang dùng thuốc thường xuyên, bệnh nhân nên dùng liều đã quên ngay khi nhớ ra. Nếu gần tới thời gian dự kiến cho liều tiếp theo thì bạn hãy bỏ qua liều đã quên.

Quá liều: Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều Acetaminophen và Phenylephrine, bệnh nhân nên gọi cấp cứu và nhập viện ngay vì quá liều Acetaminophen có thể gây tử vong. Các dấu hiệu đầu tiên của quá liều Acetaminophen gồm: Chán ăn, buồn nôn, nôn ói, đổ mồ hôi, đau dạ dày, lú lẫn và suy nhược. Các triệu chứng sau đó có thể bao gồm đau bụng trên, vàng da, vàng mắt, nước tiểu sẫm màu,...

3. Tác dụng phụ của thuốc Acetaminophen và Phenylephrine

Một số tác dụng phụ bệnh nhân có thể gặp phải khi sử dụng thuốc Acetaminophen và Phenylephrine gồm:

  • Tác dụng phụ thường gặp, không nguy hiểm: Chóng mặt, suy nhược, nhức đầu nhẹ, buồn nôn, đau bụng, tiêu chảy, chảy nước mũi, cảm thấy lo lắng, bồn chồn, vấn đề về giấc ngủ (mất ngủ);
  • Tác dụng phụ hiếm gặp, nguy hiểm: Phản ứng dị ứng (phát ban, khó thở, sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng). Trong một số trường hợp, Acetaminophen có thể gây phản ứng da nghiêm trọng, thậm chí tử vong. Ngừng dùng thuốc và gọi ngay cho bác sĩ nếu bệnh nhân có biểu hiện nhịp tim nhanh, chậm hoặc không đều; ảo giác, nhầm lẫn, run, co giật, tiểu ít hoặc không đi tiểu, buồn nôn, đau bụng trên, ngứa da, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, vàng da hoặc vàng mắt, phân màu đất sét, cao huyết áp nguy hiểm (nhức đầu dữ dội, ù tai, mờ mắt, lo lắng, lú lẫn, khó thở, đau ngực,...).

4. Thận trọng khi dùng thuốc Acetaminophen và Phenylephrine

Trước và trong khi dùng thuốc Acetaminophen và Phenylephrine, người bệnh nên lưu ý:

  • Không dùng thuốc nếu bạn bị dị ứng với Acetaminophen hoặc Phenylephrine;
  • Báo cho bác sĩ nếu bạn mắc các bệnh lý khác, đặc biệt là: Bệnh gan, xơ gan, tiền sử nghiện rượu, cao huyết áp, bệnh tim, bệnh mạch vành, cường giáp, khối u tuyến thượng thận, bạn đang dùng thuốc trầm cảm;
  • Hỏi ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc trị cảm lạnh, dị ứng, giảm đau hoặc thuốc ngủ nào khác vì Acetaminophen là thành phần trong nhiều loại thuốc. Việc dùng kết hợp có thể gây quá liều Acetaminophen rất nguy hiểm;
  • Tránh uống rượu vì rượu làm tăng nguy cơ tổn thương gan khi sử dụng Acetaminophen;
  • Không sử dụng Acetaminophen và Phenylephrine nếu bạn đã dùng chất ức chế MAO (gồm isocarboxazid, rasagiline, linezolid, phenelzine, selegiline và tranylcypromine) trong 14 ngày qua vì có thể xảy ra tương tác thuốc nguy hiểm;
  • Không dùng thuốc nhiều hơn so với khuyến nghị của bác sĩ vì quá liều Acetaminophen có thể gây tổn thương gan, thậm chí dẫn đến tử vong;
  • Trong một số trường hợp hiếm, Acetaminophen có thể gây phản ứng da nghiêm trọng;
  • Phụ nữ mang thai và cho con bú không sử dụng thuốc Acetaminophen và Phenylephrine khi chưa được bác sĩ cho phép;
  • Luôn hỏi ý kiến bác sĩ trước khi cho trẻ sử dụng thuốc này;
  • Thuốc có thể gây mất tập trung hoặc ảnh hưởng tới phản xạ nên cần cẩn thận khi lái xe hoặc làm các việc khác đòi hỏi sự tỉnh táo.

5. Tương tác thuốc Acetaminophen và Phenylephrine

Một số tương tác thuốc của Acetaminophen và Phenylephrine thường gặp nhất gồm:

  • Adderall (amphetamine/dextroamphetamine);
  • Adderall XR (amphetamine/dextroamphetamine);
  • Advair Diskus (fluticasone/salmeterol);
  • Advil Cold and Sinus (ibuprofen/pseudoephedrine);
  • Advil Dual Action (acetaminophen/ibuprofen);
  • Rượu (có trong đồ uống có cồn);
  • Aleve (naproxen);
  • Allegra (fexofenadine);
  • Alupent (metaproterenol);
  • Ambien CR (zolpidem);
  • Anoro Ellipta (umeclidinium/vilanterol);
  • Benadryl (diphenhydramine);
  • Effexor XR (venlafaxine);
  • Prevacid (lansoprazole);
  • Sudafed PE Congestion (phenylephrine);
  • Trintellix (vortioxetine);
  • Vitamin C with Rose Hips (ascorbic acid);
  • Vitamin D3 (cholecalciferol);
  • Zantac (ranitidine);
  • Zyrtec (cetirizine).

Trước và trong suốt quá trình sử dụng thuốc Acetaminophen và Phenylephrine, nếu có bất kỳ vấn đề gì bất thường, người bệnh nên báo ngay cho bác sĩ để kịp thời xử trí.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 15% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 17/10 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

1.4K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan