......

Thuốc panadol đỏ và xanh khác nhau thế nào?

Bài viết được viết bởi Dược sĩ Cao Thanh Tú - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City

Panadol là một nhóm các sản phẩm có chung thành phần paracetamol. Tùy thuộc vào dạng bào chế và hoạt chất khác có trong thuốc, thuốc Panadol được phân biệt thành các loại khác nhau về tác dụng và chỉ định.

1. Thông tin chung về thuốc panadol

  • Panadol dạng viên nén 500mg thường gọi là Panadol xanh
  • Panadol extra thường được gọi là Panadol đỏ
  • Panadol dạng viên nén sủi bọt 500mg còn được gọi là Panadol sủi

Ba sản phẩm trên được sử dụng để giảm đau và hạ sốt

Panadol cảm cúm được chỉ định để giảm các triệu chứng của cảm cúm như sốt, đau và xung huyết mũi vì ngoài thành phần paracetamol (có tác dụng giảm đau, hạ sốt), thuốc còn chứa hai thành phần khác là caffeine - có tác dụng làm phục hồi sự tỉnh táo, tập trung khi mệt mỏi và phenylephrine - gây co mạch, giúp giảm ngạt mũi.

2. Thuốc Panadol có an toàn khi dùng quá liều không ?

Nhìn chung thuốc Panadol xanh, Panadol đỏ và Panadol viên sủi an toàn khi sử dụng đúng liều khuyến cáo. Tuy nhiên, dùng thuốc quá liều có thể gây độc tính trên gan, thận với các biểu hiện như nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, vàng da, vàng mắt, nguy hiểm hơn có thể dẫn tới tử vong.

Triệu chứng quá liều: những triệu chứng ngộ độc thường xuất hiện trong 24 giờ đầu, gồm buồn nôn, nôn, chán ăn, da tái, khó chịu và đổ mồ hôi. Quá liều có thể dẫn tới hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục. Không sử dụng đồng thời các thuốc khác có chứa paracetamol vì có thể dẫn đến vượt quá liều khuyến cáo.
Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc chứa paracetamol, vì vậy cần thận trọng khi phối hợp thuốc Panadol với các thuốc khác để tránh quá liều, đặc biệt là các loại thuốc giảm đau, thuốc điều trị các triệu chứng ho, cảm lạnh.

panadol
Thuốc Panadol chỉ an toàn khi sử dụng đúng liều lượng

3. Sự khác nhau giữa thuốc panadol đỏ và xanh

Panadol dạng viên nén hàm lượng 500mg hay còn gọi là Panadol xanh có thành phần chính là paracetamol. Paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau, Trong khi đó, Panadol Extra (Panadol đỏ) ngoài thành phần paracetamol còn chứa caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol đồng thời giúp làm phục hồi sự tỉnh táo, tập trung khi mệt mỏi.

Thuốc được khuyến cáo để điều trị hầu hết các triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và hạ sốt, ví dụ như: Đau đầu, đau nửa đầu, đau lưng, đau răng, đau khớp, đau bụng kinh, giảm các triệu chứng sốt, đau nhức mình mẩy, mệt mỏi thường gặp ở cảm lạnh, cảm cúm và đau họng.

Về mặt sử dụng, ngoài những lưu ý chung giống như khi dùng thuốc Panadol xanh, người sử dụng thuốc Panadol đỏ cũng cần chú ý tránh dùng quá nhiều caffeine (ví dụ như từ cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này. Khi dùng liều khuyến nghị paracetamol-caffeine cùng với chế độ ăn uống có nhiều caffeine, sẽ gây ra các tác dụng phụ do quá liều caffeine như mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rối loạn tiêu hóa, hồi hộp.

Đối với phụ nữ mang thai, không khuyến nghị dùng caffeine trong thời kỳ mang thai do có khả năng làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên liên quan tới việc tích lũy caffeine trong cơ thể.

>>> Uống thuốc Panadol trong thời kỳ mang thai có nguy hiểm đến thai nhi không?

Với phụ nữ cho con bú, Caffeine trong thuốc có thể bài tiết vào sữa mẹ và gây tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ đặc biệt khi mẹ dùng lượng lớn caffeine. Do đó bà mẹ cho con bú nên hạn chế sử dụng caffeine trong thời kỳ nuôi con bằng sữa mẹ.

>>> Mẹ uống Panadol Extra, bé có bú được sữa mẹ không?

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 15% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 17/10 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

543K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan