......

Công dụng thuốc Xafen 120 và 180

Thuốc Xafen 120 và Xafen 180 đều được bào chế dưới dạng viên nén, có thành phần chính là Fexofenadin hydroclorid. Thuốc được sử dụng để điều trị giảm nhẹ các triệu chứng viêm mũi dị ứng, nổi mề đay tự phát mãn tính,...

1. Công dụng của thuốc Xafen

Thuốc Xafen thường được bào chế thành các dạng hàm lượng: Xafen 60mg, Xafen 120mg và Xafen 180mg với thành phần Fexofenadin hydroclorid tương ứng là 60mg, 120mg và 180mg.

Fexofenadin hydroclorid là loại thuốc kháng histamin H1 không gây buồn ngủ. Fexofenadin là chất chuyển hóa có hoạt tính của terfenadin. Thuốc có khả năng ức chế phản ứng kháng histamin bắt đầu trong vòng 1 giờ, đạt được tác dụng tối đa ở thời điểm 6 giờ, kéo dài suốt 24 giờ.

Chỉ định sử dụng thuốc Xafen:

Chống chỉ định sử dụng thuốc Xafen với bệnh nhân quá mẫn với hoạt chất, tá dược của thuốc.

2. Cách dùng và liều dùng thuốc Xafen

Cách dùng: Đường uống.

Liều dùng:

  • Viêm mũi dị ứng mãn tính:
    • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Dùng liều khuyến cáo 60mg/lần x 2 lần/ngày;
    • Trẻ em dưới 12 tuổi: Chưa được nghiên cứu về an toàn và hiệu quả của thuốc trong điều trị viêm mũi dị ứng mãn tính;
  • Viêm mũi dị ứng theo mùa:
    • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Dùng liều khuyến cáo 60mg/lần x 2 lần/ngày hoặc 120mg/lần/ngày hoặc 180mg/lần/ngày;
    • Trẻ em từ 6 - 11 tuổi: Dùng liều khuyến cáo 30mg/lần x 2 lần/ngày;
    • Trẻ em dưới 6 tuổi: Chưa được nghiên cứu về hiệu quả và độ an toàn của thuốc trong điều trị viêm mũi dị ứng theo mùa;
  • Nổi mề đay tự phát mãn tính:
    • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Dùng liều khuyến cáo 180mg/lần/ngày;
    • Trẻ em dưới 12 tuổi: Chưa được nghiên cứu về hiệu quả và độ an toàn của thuốc trong điều trị nổi mề đay tự phát mãn tính.
  • Bệnh nhân đặc biệt: Người lớn tuổi, suy thận, suy gan: Không cần điều chỉnh liều dùng thuốc.

Khi sử dụng thuốc Fexofenadin hydroclorid quá liều, người bệnh có thể bị chóng mặt, khô miệng, mệt mỏi, uể oải. Nên cân nhắc các phương pháp hỗ trợ tiêu chuẩn để loại bỏ phần thuốc chưa được hấp thu ngay sau khi sử dụng quá liều. Khuyến cáo nên điều trị hỗ trợ toàn thân. Lọc máy không giúp loại bỏ được nhiều Fexofenadin hydroclorid ra khỏi cơ thể.

3. Tác dụng phụ của thuốc Xafen 120 và 180

Khi sử dụng thuốc Xafen, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng phụ như:

  • Thần kinh: Nhức đầu, uể oải, chóng mặt;
  • Tiêu hóa: Buồn nôn, tiêu chảy;
  • Toàn thân: Mệt mỏi;
  • Hệ miễn dịch: Phản ứng quá mẫn gồm phù mạch, khó thở, đau ngực, đỏ bừng, sốc phản vệ toàn thân;
  • Tâm thần: Mất ngủ, ác mộng, căng thẳng, rối loạn giấc ngủ;
  • Tim mạch: Tim đập nhanh, hồi hộp;
  • Da và mô dưới da: Ngứa da, nổi mề đay, nổi mẩn đỏ.
  • Người bệnh nên thông báo ngay cho bác sĩ về các tác dụng phụ gặp phải khi sử dụng thuốc Xafen để nhận được lời khuyên về cách can thiệp xử trí thích hợp.

4. Thận trọng khi sử dụng thuốc Xafen

Trước và trong khi sử dụng thuốc Xafen, người bệnh nên lưu ý:

  • Thận trọng khi sử dụng thuốc Xafen ở người bệnh suy gan, suy thận và người lớn tuổi do vẫn chưa có nhiều nghiên cứu về việc dùng thuốc trên các nhóm bệnh nhân đặc biệt này;
  • Thuốc Xafen có thể liên quan tới các tác dụng phụ như nhịp tim nhanh, hồi hộp, đặc biệt ở người có tiền sử bệnh tim mạch;
  • Không có đầy đủ dữ liệu về việc sử dụng Fexofenadin hydroclorid ở phụ nữ mang thai. Tuy nhiên, không nên dùng thuốc Fexofenadin hydroclorid ở bà mẹ đang mang thai nếu không thực sự cần thiết. Nếu buộc phải dùng thuốc, thai phụ nên tuân theo chỉ định của bác sĩ;
  • Không khuyến cáo sử dụng Fexofenadin hydroclorid cho phụ nữ đang nuôi con bú;
  • Tuy Fexofenadin hydroclorid ít gây buồn ngủ nhưng vẫn cần thận trọng khi dùng thuốc ở người lái xe, vận hành máy móc đòi hỏi phải tỉnh táo về tinh thần.

5. Tương tác thuốc Xafen

Một số tương tác thuốc của Xafen gồm:

  • Fexofenadin hydroclorid không trải qua quá trình chuyển hóa ở gan nên không gây tương tác với các thuốc khác qua đường chuyển hóa qua gan. Việc sử dụng đồng thời Fexofenadin hydroclorid với ketoconazol hay erythromycin làm tăng gấp 2 - 3 lần nồng độ Fexofenadin trong huyết tương. Các thay đổi không đi kèm ảnh hưởng trên khoảng QT, không liên quan tới việc tăng phản ứng phụ so với việc sử dụng thuốc riêng lẻ;
  • Nghiên cứu trên động vật cho thấy có sự gia tăng nồng độ của Fexofenadin trong huyết tương sau khi dùng đồng thời với ketoconazol hay erythromycin. Có thể hiện tượng này là do sự tăng hấp thu ở hệ tiêu hóa hoặc sự giảm bài tiết qua mật/qua đường tiêu hóa;
  • Không thấy có tương tác giữa Fexofenadin và omeprazol. Tuy nhiên, việc uống 1 thuốc kháng acid có chứa nhôm và magnesi hydroxyd dạng gel 15 phút trước khi uống Fexofenadin hydroclorid có thể làm giảm sinh khả dụng (có giả thuyết là chúng tạo liên kết trong đường tiêu hóa). Do đó, nên dùng thuốc Fexofenadin hydroclorid cách 2 giờ đối với thuốc kháng acid có chứa nhôm và magnesi hydroxyd.

Khi được bác sĩ chỉ định sử dụng thuốc Xafen 120 và 180, bệnh nhân nên làm theo mọi hướng dẫn. Việc này sẽ đảm bảo nâng cao hiệu quả chữa trị bệnh, giảm triệu chứng khó chịu cho bệnh nhân và tránh được các tác dụng phụ khó lường.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 20% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 1/8 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

19 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan