......

Công dụng thuốc Jordapol

Jordapol là thuốc gì, có phải thuốc giảm đau hạ sốt không? Với thành phần chính là Paracetamol, Jordapol là thuốc giảm đau và hạ sốt rất hữu hiệu đối với những cơn đau nhẹ và trung bình.

1. Thuốc Jordapol có tác dụng gì?

Jordapol thuộc nhóm thuốc giảm đau và hạ sốt, chống viêm không chứa steroid, có thành phần chính là Paracetamol hàm lượng 500mg. Paracetamol được biết đến là hoạt chất có tác dụng hạ sốt và giảm đau rất hữu hiệu, tương tự như aspirin ở liều điều trị thông thường.

Đặc biệt, tác dụng hạ thân nhiệt của Paracetamol trong Jordapol chỉ có trên người bị sốt chứ không làm hạ thân nhiệt ở người bình thường. Đặc tính kháng viêm của Paracetamol tuy thấp hơn nhưng lại ít tác động đến hệ hô hấp và tim mạch. Tuy nhiên, dùng Paracetamol liều cao có thể gây độc cho gan.

Jordapol được bào chế dưới dạng viên nén bao phim và được chỉ định dùng để hạ sốt hoặc giảm đau đối với những cơn đau có mức độ nhẹ và vừa như đau nửa đầu, đau đầu, đau răng, đau họng, đau bụng kinh, đau cơ bắp, đau do cảm cúm hoặc cảm lạnh, đau và sốt sau khi chủng ngừa.

2. Cách dùng và liều dùng thuốc Jordapol

Jordapol được dùng theo đường uống, uống thuốc cùng với nước và có thể uống thuốc khi bụng đói hay no đều được.

Liều dùng Jordapol tùy vào từng nhóm đối tượng cụ thể như sau:;

  • Trẻ trên 12 tuổi, người lớn và người cao tuổi: 1 - 2 viên/lần, có thể uống nhắc lại sau mỗi 4 - 6 giờ trong trường hợp cần thiết nhưng không vượt quá liều tối đa là 8 viên/ngày (chia 4 lần sử dụng trong ngày).
  • Trẻ từ 7 - 12 tuổi: 1 viên/lần, có thể uống nhắc lại sau mỗi 4 - 6 giờ trong trường hợp cần thiết nhưng không vượt quá liều tối đa là 4 viên/ngày.

Trong khi dùng Jordapol, không được dùng các chế phẩm khác có thành phần là Paracetamol và không được dùng thuốc quá liều được khuyến cáo.

Quá liều Jordapol có thể gây ra các triệu chứng như đau bụng, buồn nôn, nôn, thường xuất hiện trong vòng 2 - 3 giờ đầu tiên sau khi dùng thuốc liều cao và liên tiếp trong thời gian dài.

Quá liều Jordapol trong trường hợp nặng có thể làm tăng Methemoglobin trong máu và gây xanh tím da và niêm mạc, suy gan, vàng da, rối loạn ý thức. Khi bị quá liều, người bệnh cần được xử trí can thiệp y tế kịp thời bằng cách sử dụng Acetylcystein hoặc Methionin để giải độc. Nếu không can thiệp kịp có thể dẫn đến thương tổn gan vĩnh viễn.

3. Tác dụng phụ của thuốc Jordapol

Jordapol là thuốc có thể được dung nạp tốt với liều điều trị thường dùng. Nếu có tác dụng phụ, chủ yếu các triệu chứng thường xuất hiện nhẹ và chỉ thoáng qua. Chủ yếu là tác dụng đối với hệ tiêu hóa và phản ứng như rối loạn tiêu hoá, phát ban.

Giảm tiểu cầu, bạch cầu trung tính và toàn thể huyết cầu cũng có thể xuất hiện sau khi dùng Jordapol trong một số trường hợp. Tuy nhiên, ưu điểm của thuốc là không gây kích ứng dạ dày như Aspirin. Dù vậy, nếu thấy có biểu hiện lạ sau khi dùng thuốc, người bệnh cần báo ngay với bác sĩ.

4. Một số lưu ý khi dùng thuốc Jordapol

  • Không dùng Jordapol ở người bị quá mẫn với thành phần của thuốc, người bị suy gan, suy thận nặng, người bị thiếu hụt men G6PD.
  • Người mắc bệnh gan, thận, nghiện rượu, thiếu máu mãn tính cần thận trọng khi dùng Jordapol.
  • Quá liều hoặc ngộ độc Paracetamol có thể xảy ra nếu người bệnh dùng đồng thời Jordapol với các chế phẩm khác có thành phần paracetamol.
  • Người bệnh dùng thuốc Jordapol cần được bác sĩ cảnh về các biểu hiện phản ứng trên da nghiêm trọng do thuốc gây ra (mặc dù với tần suất rất ít) như hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính, hội chứng Steven-Johnson, hội chứng Lyell, hội chứng hoại tử da nhiễm độc. Nếu thấy có biểu hiện phát ban trên da hay những triệu chứng của phản ứng quá mẫn, người bệnh cần ngừng dùng Jordapol ngay lập tức. Sau đó, người bệnh không được dùng thuốc có chứa Paracetamol và cần thông tin cho bác sĩ trong những lần thăm khám sức khỏe tiếp theo.
  • Phụ nữ đang mang thai hoặc nuôi con cho bú chỉ được dùng Jordapol khi bác sĩ cho phép và chỉ định dùng.
  • Dùng đồng thời Jordapol liều cao và liên tiếp trong thời gian dài với thuốc chống đông máu Coumarin hoặc các dẫn chất indandion có thể làm tăng tác dụng chống đông máu mức độ nhẹ.
  • Kết hợp Jordapol với các liệu pháp hạ thân nhiệt khác có thể làm hạ sốt quá mức.
  • Dùng đồng thời Jordapol với các thuốc chống co giật, chống lao có thể làm tăng nguy cơ gây độc tính trên gan. Hạn chế dùng Jordapol hoặc các thuốc có thành phần là Paracetamol trong trường hợp đang sử dụng hai loại thuốc này.

Công dụng của Jordapol là hạ sốt và giảm đau ở người bị sốt do cảm cúm, cảm lạnh, chủng ngừa, người bị đau vừa và nhẹ do đau đầu, đau bụng kinh, đau cơ bắp, đau răng hoặc sau khi nhổ răng,... Để đảm bảo an toàn cho sức khỏe và phát huy tối đa hiệu quả điều trị, bạn cần dùng thuốc Jordapol theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 20% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 1/8 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

8 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan