......

Công dụng thuốc Ibu acetalvic

Ibu acetalvic là một thuốc giảm đau chống viêm không steroid. Thuốc Ibu acetalvic công dụng chủ yếu điều trị các chứng bệnh đau nhức liên quan đến xương khớp. Thuốc không dùng được cho trẻ dưới 12 tuổi, phụ nữ có thai và đang cho con bú.

1. Thuốc Ibu acetalvic

Ibu acetalvic là một thuốc hạ sốt, giảm đau chống viêm không steroid, được chỉ định dùng trong điều trị bệnh gout và các chứng đau nhức xương khớp.

Thành phần thuốc có chứa paracetamol 300mg, ibuprofen 200mg và cafein 30mg. Điểm qua những điều cơ bản liên quan đến 2 thành phần chính của thuốc là paracetamol và ibuprofen.

1.1. Paracetamol

Paracetamol hay acetaminophen, là thuốc hạ sốt giảm đau không steroid. Thuốc có tác dụng giảm đau ngang với aspirin, tuy nhiên nhược điểm lớn là paracetamol không có tác dụng điều trị viêm.

Ở liều điều trị, paracetamol không gây ảnh hưởng đến hô hấp, tim mạch, không ảnh hưởng đến dạ dày và cũng không gây kích ứng. Công dụng của paracetamol: làm giảm thân nhiệt ở những người bị sốt rồi làm tăng tỏa nhiệt nhờ cơ chế giãn mạch, tăng lưu lượng máu ngoại biên. Chỉ định dùng paracetamol cho những trường hợp bị sốt, đau ở mức độ từ nhẹ đến vừa.

1.2. Ibuprofen

Ibuprofen là một thuốc kháng viêm NSAID, thuộc nhóm acid propionic. Tùy theo liều lượng mà thuốc có tác dụng điều trị khác nhau:

  • Ở liều cao trên 1200mg/ngày, thuốc có khả năng kháng viêm tốt.
  • Ở liều thấp, thuốc chỉ có tác dụng hạ sốt giảm đau.

So với paracetamol, ibuprofen có tác dụng hạ sốt kém hơn, nhưng lại có tác dụng chống viêm tốt. Nhờ đó, khi kết hợp cả 2 thành phần trong thuốc Ibu acetalvic làm tăng cao hiệu quả điều trị của thuốc, điều trị được trên nhiều mặt bệnh khác nhau.

Tác dụng chống viêm của ibuprofen là nhờ cơ chế ức chế sự tổng hợp các chất trung gian hóa học gây phản ứng viêm, đồng thời có khả năng đối kháng enzyme phân hủy protein, từ đó ức chế sự di chuyển của bạch cầu đến các tổ chức viêm.

Chỉ định:

  • Liều thấp, Ibuprofen giúp giảm đau ở những bệnh nhân bị đau đầu, đau bụng kinh, đau cơ hay bị sốt...
  • Ở liều cao trên 1200mg, thuốc được dùng điều trị các chứng đau cấp và mạn tính như viêm xương khớp, viêm cột sống dính khớp, viêm khớp trong bệnh vẩy nến, viêm gân, viêm rễ thần kinh, đau bụng kinh...

Chống chỉ định:

  • Người có tiền sử mẫn cảm với ibuprofen.
  • Bệnh nhân bị các bệnh lý liên quan đến dạ dày tá tràng, suy gan thận nặng.
  • Chống chỉ định dùng thuốc với trẻ dưới 12 tuổi, phụ nữ có thai (giai đoạn 3 tháng đầu và cuối thai kỳ), đang cho con bú.

2. Công dụng của thuốc Ibu acetalvic

Ibu acetalvic công dụng điều trị rất tốt trên những bệnh nhân bị:

  • Đau nhức xương khớp, viêm khớp dạng thấp, trật khớp.
  • Bị Gout.
  • Bị đau sau chấn thương, giãn cơ hay viêm gân.

Chống chỉ định dùng thuốc với các trường hợp:

  • Có tiền sử mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Không dùng thuốc cho trẻ dưới 12 tuổi.
  • Phụ nữ có thai, đang cho con bú không được dùng ibu acetalvic.
  • Người mắc bệnh suy gan, suy thận, viêm loét dạ dày tá tràng.

Ibu acetalvic được bào chế ở dạng viên nang. Trên thị trường có nhiều cách đóng gói sản phẩm khác nhau tùy theo nhà sản xuất: hộp có 2 vỉ, mỗi vỉ 10 viên; hộp 10 vỉ và lọ 100 viên. Liều dùng: uống ngày 3 đến 4 lần, mỗi lần 1 viên, dùng ngay sau ăn.

3. Tác dụng phụ và những lưu ý khi dùng thuốc

Tác dụng phụ của thuốc Ibu acetalvic chủ yếu xảy ra ở đường tiêu hóa, triệu chứng thường gặp: đau dạ dày, rối loạn tiêu hóa gây buồn nôn, nôn, khó tiêu, nặng có thể bị xuất huyết tiêu hóa hay rối loạn chuyển hóa ở ruột.

Lưu ý khi dùng thuốc ibu acetalvic:

  • Không dùng chung thuốc với các thuốc chống đông máu coumarin.
  • Trong quá trình sử dụng ibu acetalvic, nếu thấy có dấu hiệu nhìn mờ hay giảm thị lực hoặc nhận biết sai màu sắc, cần ngừng thuốc ngay và liên hệ đến các bác sĩ chuyên khoa để được tư vấn hỗ trợ xử lý.
  • Thuốc có ảnh hưởng mạnh đến dạ dày nên phải dùng thuốc ngay sau ăn, không uống thuốc khi đói và không nên chỉ định trên những bệnh nhân có tiền sử viêm loét dạ dày tá tràng.
  • Thuốc làm tăng tác động của một số nhóm thuốc khác như phenytoin, tolbutamid hay methotrexate nên cần lưu ý khi kết hợp cùng.
  • Nếu không may quên liều, uống ngay khi nhớ ra (ăn trước khi uống để không hại đến dạ dày), không uống liều sau gấp đôi để bù lại liều thuốc đã bị quên.
  • Trường hợp bị quá liều thuốc, theo dõi triệu chứng lâm sàng, đồng thời liên hệ với bác sĩ và các chuyên viên y tế để được hỗ trợ sớm nhất có thể.
  • Bảo quản thuốc ở nhiệt độ phòng, tránh tác động của ánh sáng trực tiếp, để xa tầm tay của trẻ.

Thuốc Ibu acetalvic là một thuốc giảm đau hạ sốt chống viêm được sử dụng phổ biến rộng rãi trên lâm sàng. Do tính hiệu quả, thời gian tác dụng nhanh nên có khá nhiều nơi đang xảy ra tình trạng lạm dụng thuốc gây những ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe người bệnh. Không nên tự ý dùng thuốc bừa bãi, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng để tránh gây những tác dụng không mong muốn có hại cho người bệnh.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

6.3K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan