......

Công dụng thuốc Effemax 650

Thuốc Effemax 650 thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt. Thành phần chính của thuốc là Paracetamol với hàm lượng 650mg được bào chế dạng viên nén bao phim. Bài viết sau đây giúp bạn hiểu rõ hơn về tác dụng của Effemax.

1. Thuốc Effemax 650 có tác dụng gì?

Paracetamol (còn gọi là Acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) là một chất giảm đau và hạ sốt hiệu quả, nhưng chỉ có tính kháng viêm yếu. Cơ chế hoạt động của nó là ức chế tổng hợp prostaglandin trong thần kinh trung ương và ở mức độ thấp hơn thông qua một tác động ngoại vi bằng cách ngăn chặn sự tạo xung động đau. Hoạt động ngoại vi cũng có thể do ức chế tổng hợp prostaglandin hoặc ức chế tổng hợp hoặc tác động của các chất khác làm nhạy cảm các thụ thể đau đối với các kích thích hóa học hoặc các kích thích cơ học.

Paracetamol có thể tạo ra tác dụng hạ sốt do tác động lên trung tâm điều nhiệt của vùng dưới đồi để tạo ra sự giãn mạch ngoại vi dẫn đến tăng lưu lượng máu qua da, làm đổ mồ hôi và mất nhiệt. Tác dụng trung tâm ở vùng dưới đồi có thể liên quan đến việc ức chế tổng hợp prostaglandin. Thuốc không có ảnh hưởng đến hệ thống tim mạch và hô hấp, và không giống như Salicylat, Paracetamol không gây kích ứng hoặc chảy máu dạ dày.

Effemax 650 được khuyên dùng để điều trị hầu hết các chứng đau và sốt như: đau nửa đầu, đau răng, đau dây thần kinh, cảm lạnh và cúm, đau họng, đau lưng, đau thấp khớp và thống kinh.

Không sử dụng thuốc này trong trường hợp người bệnh dị ứng với Paracetamol hay bất kỳ tá dược nào có trong thuốc Effemax 650. Bên cạnh đó, những người thiếu hụt men G6PD cũng chống chỉ định sử dụng.

2. Cách dùng- Liều dùng Effemax 650

2.1. Cách dùng

  • Thuốc Effemax 650 được bào chế dạng viên nén bao phim nên được dùng bằng đường uống. Sử dụng nhiều chế phẩm có chứa Paracetamol có thể gây hại cho gan của bạn.
  • Nếu bạn thường xuyên sử dụng bia rượu hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng Effemax và không bao giờ sử dụng quá 2 gam (2000mg) mỗi ngày.
  • Nếu dùng thuốc có chứa Paracetamol thì hãy sử dụng dạng Paracetamol dành cho trẻ em. Không tự ý dùng thuốc Effemax 650 cho trẻ dưới 2 tuổi mà không có lời khuyên của bác sĩ.
  • Khi thuốc giảm đau được sử dụng lâu dài (> 3 tháng) với việc dùng hai ngày một lần hoặc thường xuyên hơn, cơn đau đầu có thể phát triển hoặc trầm trọng hơn dẫn đến tình trạng nhức đầu do lạm dụng thuốc giảm đau. Trong trường hợp này không nên được điều trị bằng cách tăng liều, nên ngừng sử dụng thuốc Effemax 650 với sự tư vấn của bác sĩ.

2.2. Liều dùng

  • Người lớn: Uống 1 viên/ lần, cách mỗi 4-6 giờ, không uống quá 6 viên/ 24 giờ.
  • Trẻ em từ 7-12 tuổi: Uống 1⁄2 viên/lần, cách nhau tối thiểu 4 giờ, không được uống quá 3 viên/ 24 giờ.

Không sử dụng nhiều thuốc Effemax 650 hơn mức khuyến cáo. Quá liều Effemax 650 có thể gây ra tác hại nghiêm trọng. Lượng tối đa cho người lớn là 1 gam (1000mg) mỗi liều và 4 gam (4000mg) mỗi ngày.

Không được tự ý sử dụng Effemax để giảm đau ở người lớn quá 10 ngày và ở trẻ em quá 5 ngày hoặc quá 3 ngày trường hợp sốt 39,5°C trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Các triệu chứng của quá liều Effemax 650 trong 24 giờ đầu là xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng. Từ 12 đến 48 giờ sau khi uống quá liều thì tổn thương gan có thể trở nên rõ ràng. Những bất thường về chuyển hóa glucose và nhiễm toan chuyển hóa có thể xảy ra. Trong trường hợp ngộ độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành bệnh não, đông máu lan tỏa nội mạch, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não, xuất huyết tiêu hóa và tử vong. Suy thận cấp với hoại tử ống thận cấp, gợi ý nhiều bởi đau thăn lưng, đái ra máu và protein niệu có thể phát triển ngay cả khi không có tổn thương gan nặng. Các trường hợp như viêm tụy và rối loạn nhịp tim đã được báo cáo.

Trong trường hợp này, bệnh nhân nên được chuyển đến bệnh viện khẩn cấp để được chăm sóc y tế ngay lập tức. Các triệu chứng có thể giới hạn ở buồn nôn hoặc nôn và có thể không phản ánh mức độ nghiêm trọng của quá liều hoặc nguy cơ tổn thương các cơ quan. Xử trí phải tuân theo các hướng dẫn điều trị đã được khuyến cáo.

Các biện pháp tiếp theo sẽ tùy thuộc vào mức độ nghiêm trọng, tính chất và diễn biến của các triệu chứng lâm sàng của ngộ độc Paracetamol và phải tuân theo các quy trình chăm sóc đặc biệt tiêu chuẩn.

4. Tác dụng phụ có thể xảy ra khi sử dụng Effemax 650

Trong quá trình điều trị bằng thuốc, nếu xuất hiện các phản ứng dị ứng sau thì người bệnh hãy đến ngay trung tâm y tế để được xử trí và điều trị: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng.

Một số tác dụng phụ nghiêm trọng khi sử dụng thuốc Effemax 650, hãy ngừng sử dụng thuốc khi có các dấu hiệu sau đây: sốt thấp kèm theo buồn nôn, đau dạ dàychán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét, vàng da, vàng mắt...

5. Tương tác của thuốc Effemax 650 với các thuốc khác

  • Thuốc chống đông máu - tác dụng của Warfarin và các Coumarin khác có thể được tăng cường khi sử dụng Paracetamol thường xuyên kéo dài làm tăng nguy cơ chảy máu. Liều khuyến cáo thông thường không có tác dụng đáng kể.
  • Metoclopramide - kết hợp với Effemax 650 có thể làm tăng tốc độ hấp thu của Paracetamol.
  • Domperidone - kết hợp với Effemax 650 có thể làm tăng tốc độ hấp thu của Paracetamol.
  • Cholestyramine - kết hợp với Effemax 650 có thể làm giảm hấp thu nếu dùng Paracetamol trong vòng một giờ.
  • Imatinib - nên hạn chế hoặc tránh sử dụng Effemax 650 thường xuyên đồng thời với Imatinib

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 20% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 1/8 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

98 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan
  • Volhasan 50
    Công dụng của thuốc Volhasan 50

    Thuốc Volhasan 50 là viên uống hỗ trợ điều trị viêm khớp cấp và mạn tính. Việc sử dụng thuốc Volhasan 50 theo đúng chỉ định của bác sĩ sẽ giúp bạn đảm bảo an toàn sức khỏe và phát ...

    Đọc thêm
  • banner natives image QC
    Giải pháp hỗ trợ điều trị và dự phòng xơ vữa động mạch

    Nattokinase trong sản phẩm vừa có tác dụng phân giải cục máu đông, vừa có tác dụng kích hoạt các enzyme

    Đọc thêm
  • Zensunel
    Công dụng thuốc Zensunel

    Thuốc Zensunel được chỉ định trong điều trị triệu chứng viêm xương khớp, cơn gout cấp, thống kinh, đau xương khớp... Cùng tìm hiểu về công dụng, các lưu ý khi sử dụng thuốc Zensunel qua bài viết dưới đây.

    Đọc thêm
  • Medialeczan
    Công dụng thuốc Medialeczan

    Thuốc Medialeczan là thuốc giảm đau, hạ sốt thuộc nhóm chống viêm không Steroid. Thuốc có thành phần chính là Acetaminophen 325mg và Ibuprofen 200mg. Để biết thêm thông tin về công dụng cũng như chỉ định dùng thuốc Medialeczan ...

    Đọc thêm
  • Rensaid 200
    Công dụng thuốc Rensaid 200

    Thuốc Rensaid 200 có thành phần hoạt chất chính là Etodolac với hàm lượng 200mg và các loại tá dược khác với lượng vừa đủ. Rensaid 200 là thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm nhóm phi Steroid.

    Đọc thêm
  • đan khê vị thống
    Công dụng của đan khê vị thống

    Đan khê vị thống là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Đông dược 5 với thành phần bao gồm nhiều vị thuốc khác nhau. Vậy thuốc Đan khê vị thống có tác dụng gì?

    Đọc thêm