......

Công dụng thuốc Effemax 500

Paracetamol là hoạt chất được sử dụng phổ biến nhất trên lâm sàng với tác dụng giảm đau hạ sốt hiệu quả. Hiện nay có rất nhiều chế phẩm có chứa hoạt chất này, trong đó bao gồm thuốc Effemax 500 bào chế ở dạng viên nén sủi bọt. Vậy người bệnh cần sử dụng Effemax như thế nào để đảm bảo hiệu quả và an toàn?

1. Thuốc Effemax 500mg là gì?

Thuốc Effemax 500 là sản phẩm thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt với thành phần paracetamol hàm lượng 500mg. Sản phẩm này được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Thương mại Dược phẩm Quang Minh, số đăng ký VD-13991-11.

Thuốc Effemax 500 bào chế ở dạng viên nén sủi bọt, đóng gói mỗi hộp 5 vỉ, tương ứng mỗi vỉ 4 viên.

2. Thuốc Effemax 500mg có tác dụng gì?

Paracetamol (hay có tên gọi khác là Acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) là chất chuyển hoá có hoạt tính của Phenacetin và có tác dụng giảm đau hạ sốt rất hữu hiệu. Effemax 500 có thể thay thế cho aspirin do có khả năng giảm đau hạ sốt tương đương nhau, tuy nhiên điểm khác biệt lớn nhất là không có công dụng kháng viêm. Cần lưu ý là thuốc Effemax 500 làm hạ thân nhiệt ở người đang sốt, nhưng hiếm khi làm hạ thân nhiệt ở người bình thường. Cơ chế hạ sốt của thuốc Effemax 500 là tác động lên vùng hạ đồi, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại vi.

Effemax 500 khi sử dụng ở liều điều trị ít tác động lên hệ tim mạch và hô hấp, đồng thời không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, loét hoặc xuất huyết dạ dày như khi salicylat do hoạt chất paracetamol không có tác dụng lên men Cyclooxygenase toàn thân mà chỉ ảnh hưởng đến Cyclooxygenase/Prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Ngoài ra, hoạt chất paracetamol trong thuốc Effemax 500 cũng không có tác động đến chức năng tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.

Mỗi loại dược phẩm đều có tác dụng điều trị một số bệnh lý hay tình trạng cụ thể và Effemax 500 không phải ngoại lệ. Do đó, người bệnh chỉ sử dụng thuốc Effemax 500 để điều trị các bệnh lý hay tình trạng được quy định trong hướng dẫn sử dụng thuốc. Mặc dù sản phẩm này có thể có tác dụng điều trị một số vấn đề không được nhắc đến trong hướng dẫn sử dụng, tuy nhiên trường hợp này người bệnh không được tự ý sử dụng mà phải có chỉ định của bác sĩ.

3. Chỉ định và chống chỉ định của Effemax 500

Hoạt chất paracetamol được sử dụng phổ biến trong điều trị chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa, cụ thể như sau:

  • Giảm đau: thuốc Effemax 500 được sử dụng với mục đích giảm đau tạm thời trong các chứng đau mức độ nhẹ đến trung bình như đau đầu, đau răng, đau bụng kinh... Effemax 500 có hiệu quả nhất trong giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng. Lưu ý là Paracetamol không có tác dụng trị thấp khớp và có thể thay thế cho salicylat (ở người chống chỉ định hoặc không dung nạp với Salicylat) để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt;
  • Hạ sốt: Effemax 500 có khả năng hạ sốt hiệu quả, tuy nhiên không ảnh hưởng đến tiến trình của nguyên nhân gây sốt và đôi khi lại vô tình che lấp triệu chứng của người bệnh.

Bên cạnh đó, thuốc Effemax 500 có những chống chỉ định như sau:

  • Người bệnh thiếu máu nhiều lần hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan;
  • Người quá mẫn với paracetamol;
  • Người thiếu hụt men glucose - 6 - phosphat dehydrogenase (G6PD).

4. Hướng dẫn sử dụng thuốc Effemax 500

Người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc Effemax 500 trên bao bì hoặc tờ hướng dẫn sử dụng đi kèm trước khi dùng, không tự ý sử dụng thuốc khác với những thông tin đi kèm. Sản phẩm này sử dụng bằng đường uống. Tuy nhiên, người bệnh không được dùng thuốc Effemax 500 với mục đích giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc 5 ngày ở trẻ em, trừ khi được bác sĩ hướng dẫn vì tình trạng đau nhiều và kéo dài có thể là dấu hiệu của một bệnh lý cần được chẩn đoán, điều trị dưới sự giám sát của bác sĩ. Ngoài ra, người bệnh cũng không sử dụng thuốc Effemax 500 cho tình trạng sốt cao trên 39.5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái diễn (trừ khi được bác sĩ chỉ định), vì sốt như vậy có thể là gợi ý một bệnh nghiêm trọng cần được chẩn đoán sớm bởi bác sĩ.

Để hạn chế nguy cơ quá liều, thuốc Effemax 500 không được sử dụng cho trẻ em quá 5 liều trong vòng 24 giờ, trừ khi được bác sĩ chỉ định. Với mục đích giảm đau hoặc hạ sốt ở người trưởng thành và trẻ em trên 11 tuổi, liều Paracetamol thường dùng là 325 - 650mg, dùng cách mỗi 4 - 6 giờ khi cần thiết nhưng tối đa không vượt quá 4g một ngày. Một số trường hợp sử dụng một lần lớn hơn 1g paracetamol (2 viên Effemax 500) có thể giúp giảm đau hiệu quả hơn.

Với đối tượng trẻ em, liều giảm đau hoặc hạ sốt của paracetamol theo đường uống hoặc đặt trực tràng cách mỗi 4 - 6 giờ tùy thuộc vào độ tuổi:

  • Trẻ 1 - 2 tuổi: 120mg;
  • Trẻ 4 - 11 tháng tuổi: 80mg;
  • Trẻ dưới 3 tháng tuổi: 40mg.

Một số lưu ý về liều lượng sử dụng của thuốc Effemax 500:

  • Các hướng dẫn về liều dùng thuốc thường dành cho đối tượng là người trưởng thành dùng theo đường uống. Với các đường dùng khác liều lượng có thể thay đổi và thường được nhắc đến trong tờ hướng dẫn sử dụng. Người bệnh tuyệt đối không tự ý thay đổi liều lượng Effemax 500 khi chưa có ý kiến của bác sĩ, dược sĩ;
  • Khi sử dụng thuốc Effemax 500 cho trẻ em, điều cần lưu ý là có sự khác biệt về dược động học, dược lực học, tác dụng phụ... so với người lớn. Đặc biệt đối tượng này không được phép thử nghiệm lâm sàng trước khi cấp phép lưu hành thuốc nên cần rất cẩn trọng ngay cả với những thuốc chưa được cảnh báo.

5. Thận trọng và lưu ý khi sử dụng thuốc Effemax

Hoạt chất Paracetamol trong Effemax 500 tương đối lành tính khi sử dụng ở liều điều trị khuyến cáo. Đôi khi người sử dụng thuốc Effemax 500 gặp các phản ứng ngoài da như ban dát sần ngứa, nổi mày đay, phản ứng mẫn cảm khác (bao gồm phù thanh quản, phù mạch) và những phản ứng phản vệ, tuy nhiên tỷ lệ là rất thấp.

Hiện tượng giảm số lượng các tế bào máu như tiểu cầu, bạch cầu hay giảm toàn bộ các tế bào máu đã xảy ra khi sử dụng các dẫn chất P-aminophenol, đặc biệt khi dùng liều cao kéo dài, cụ thể tình trạng giảm số lượng bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng Paracetamol.

Cần thận trọng khi sử dụng thuốc Effemax 500 ở người bệnh có thiếu máu từ trước, nguyên nhân là do chứng xanh tím có thể không biểu hiện rõ ràng mặc dù nồng độ methemoglobin trong máu đủ cao.

Sử dụng nhiều rượu bia là yếu tố làm tăng độc tính trên gan của thuốc Effemax 500, do đó cần ngưng hoặc hạn chế uống rượu.

Phụ nữ đang trong thai kỳ chỉ nên dùng các chế phẩm có chứa Paracetamol (như thuốc Effemax) khi thật cần thiết.

Paracetamol có thể truyền qua trẻ thông qua việc bú sữa ở người mẹ có sử dụng thuốc Effemax 500. Vì vậy để đảm bảo an toàn bà mẹ nuôi con bằng sữa mẹ không nên hoặc hạn chế sử dụng các loại thuốc, bao gồm cả thuốc Effemax 500.

6. Tác dụng phụ của thuốc Effemax 500

  • Phát ban ngoài da và một số phản ứng dị ứng khác đôi khi xảy ra, hay gặp là ban đỏ hoặc nổi mày đay nhưng đôi khi nghiêm trọng hơn, kèm theo sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc;
  • Một số ít trường hợp riêng lẻ sử dụng Paracetamol bị giảm số lượng bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu hoặc giảm toàn bộ các huyết cầu;
  • Buồn nôn, nôn ói;
  • Thiếu máu;
  • Bệnh thận hay độc tính trên thận khi lạm dụng dài ngày.

Lưu ý trên đây có thể không phải là danh sách tất cả các tác dụng phụ của thuốc Effemax 500. Trong quá trình sử dụng thuốc và xảy ra những tác dụng phụ khác mà chưa biểu hiện hoặc chưa được nghiên cứu, người bệnh hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

7. Tương tác thuốc của Effemax 500

Sử dụng dài ngày với liều cao thuốc Effemax có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion. Tuy nhiên tương tác này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàng nên thuốc Effemax 500 được ưa dùng hơn Salicylat khi cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt cho người bệnh đang dùng Coumarin hoặc dẫn chất Indandion.

Effemax 500 có thể gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời với Phenothiazin và các liệu pháp hạ thân nhiệt khác.

Uống rượu bia quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan của thuốc Effemax 500.

Thuốc chống co giật (bao gồm Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) gây cảm ứng enzym microsom ở gan, do đó có thể làm tăng độc tính trên gan của thuốc Effemax 500 do tăng chuyển hoá thuốc thành những chất độc hại cho gan.

Sử dụng đồng thời Isoniazid với thuốc Effemax 500 có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan, nhưng cơ chế chính xác của tương tác này vẫn chưa biết rõ.

Khi sử dụng thuốc Effemax 500 cùng với các loại thực phẩm hoặc rượu, bia, thuốc lá... do trong các sản phẩm trên có thể bao gồm nhiều hoạt chất khác nhau nên khả năng tương tác thuốc hoàn toàn có thể xảy ra. Người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc hoặc tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ về việc dùng thuốc Effemax 500 cùng với thức ăn, rượu bia và thuốc lá.

Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec là một trong những bệnh viện không những đảm bảo chất lượng chuyên môn với đội ngũ y bác sĩ đầu ngành, hệ thống trang thiết bị công nghệ hiện đại mà còn nổi bật với dịch vụ khám, tư vấn và chữa bệnh toàn diện, chuyên nghiệp; không gian khám chữa bệnh văn minh, lịch sự, an toàn và tiệt trùng tối đa.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 15% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 17/10 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

3.1K

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan