......

Công dụng thuốc Agitec-F

Thuốc Agitec-F là dòng thuốc không kê theo đơn của bác sĩ, được sử dụng rộng rãi trong việc chống dị ứng. Thuốc có thành phần chính là Clorpheniramin, Vậy thuốc Agitec-F được sử dụng như thế nào và những lưu ý gì khi dùng thuốc Agitec-F? Cùng tìm hiểu chi tiết hơn về thuốc Agitec-F qua bài viết dưới đây

1. Thuốc Agitec-F là thuốc gì?

Thuốc Agitec-F có thành phần chính là Clorpheniramin maleat hàm lượng 4 mg và các tá dược khác vừa đủ 1 viên như: Lactose, Tinh bột bắp, Avicel, Vàng Quinolein, Màu Erythrosine, Xanh Brilliant, Bột mùi dâu, Magnesi stearat...Sản phẩm thuộc Chi nhánh công ty cổ phần Armephaco- Xí nghiệp dược phẩm 150 - VIỆT NAM.

2. Thuốc Agitec-F có tác dụng gì?

Thuốc Agitec-F được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau:

  • Viêm mũi dị ứng mùa và viêm mũi dị ứng quanh năm.
  • Những triệu chứng dị ứng khác như: Viêm mũi vận mạch do histamin, mày đay, viêm kết mạc dị ứng, dị ứng thức ăn, viêm da tiếp xúc, phù mạch, phù Quincke, phản ứng huyết thanh, vết côn trùng đốt, ngứa ở người bệnh bị sởi hoặc thủy đậu.

3. Cách dùng thuốc Agitec-F hiệu quả

Thuốc Agitec-F được bào chế dưới dạng viên nén và sử dụng theo đường uống nước. Liều dùng thuốc Agitec-F người bệnh có thể tham khảo như sau:

Viêm mũi dị ứng theo mùa: (Thuốc đạt hiệu quả tốt nhất khi dùng thuốc liên tục và bắt đầu dùng thuốc đúng ngay trước mùa có phấn hoa):

  • Người lớn: Bắt đầu uống viên Agitec-F lúc đi ngủ, sau tăng từ từ trong 10 ngày đến 6 viên Agitec-F/ngày, nếu dung nạp được, chia làm 2 lần, cho đến cuối mùa.
  • 6 - 12 tuổi: Ban đầu uống 1/2 viên Agitec-F lúc đi ngủ, sau tăng dần dần trong 10 ngày, lên đến 3 viên Agitec-F/ngày, nếu dung nạp được, chia 1 - 2 lần, dùng cho đến hết mùa.

Phản ứng dị ứng cấp:

  • Liều thông thường là 3 viên nén Agitec-F, chia 1 - 2 lần uống.
  • Người cao tuổi: Dùng 1 viên Agitec-F/ thời gian tác dụng có thể tới 36 giờ hoặc hơn, thậm chí cả khi nồng độ thuốc trong huyết thanh thấp.

4. Chống chỉ định dùng thuốc Agitec-F

Thuốc Agitec-F không được sử dụng trong các trường hợp sau:

  • Trẻ sơ sinh hoặc trẻ nhỏ, trẻ sinh non
  • Người bệnh có các cơn hen cấp.
  • Không thích hợp cho việc dùng Agitec-F ngoài tại chỗ.
  • Mắc bệnh hoặc có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt.
  • Glaucom góc hẹp.
  • Tắc cổ bàng quang.
  • Loét dạ dày hoặc tắc môn vị - tá tràng.
  • Đang mang thai và cho trẻ bú.

5. Tương tác thuốc Agitec-F

Thuốc Agitec-F dùng kết hợp với một số thuốc sau có thể xảy ra tương tác thuốc như:

  • Kết hợp Clorpheniramin với Aminoside có thể che khuất các triệu chứng về thính giác do các thuốc như aminoside gây ra.
  • Các thuốc ức chế Monoamin oxydase kết hợp với Clorpheniramin làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết Acetylcholin của thuốc kháng Histamin.
  • Ethanol và các thuốc an thần gây ngủ dùng chung với Clorpheniramin có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của Thuốc Agitec-F.
  • Clorpheniramin kết hợp Phenytoin có thể gây ức chế chuyển hóa và ngộ độc Phenytoin.

6. Thuốc Agitec-F gây ra những tác dụng phụ nào?

Thuốc Agitec-F có thể gây ra một số tác dụng phụ không mong muốn như:

  • Ngủ gà nhẹ, ngủ sâu
  • Khô miệng, buồn nôn
  • Chóng mặt, hoa mắt và gây kích thích xảy ra khi điều trị thuốc ngắt quãng.
  • Tác dụng phụ chống tiết acetylcholin trên thần kinh trung ương và tác dụng chống tiết Acetylcholin ở người nhạy cảm như người bệnh bị glôcôm, phì đại tuyến tiền liệt, dễ nhạy cảm,..., có thể nghiêm trọng.

Người bệnh hãy thông báo cho bác sĩ, dược sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc Agitec-F.

7. Chú ý đề phòng khi sử dụng thuốc Agitec-F

Người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc hoặc tham khảo ý kiến bác sĩ, dược sĩ trước khi sử dụng thuốc Agitec-F.

  • Hoạt chất Clorpheniramin trong thuốc có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện do tác dụng phụ chống tiết Acetylcholin của thuốc, đặc biệt ở người bị tắc môn vị tá tràng, phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ.
  • Tác dụng an thần của thuốc Agitec-F tăng lên khi uống rượu và khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác.
  • Có nguy cơ biến chứng đường hô hấp, ngừng thở và suy giảm hô hấp điều đó có thể ảnh hưởng nghiêm trọng ở người bị bệnh tắc nghẽn phổi hoặc ở trẻ em nhỏ. Phải thận trọng khi sử dụng thuốc Agitec-F cho người bệnh có bệnh phổi mạn tính, khó thở hoặc thở ngắn.
  • Có nguy cơ bị sâu răng ở những người bệnh điều trị thuốc Agitec-F thời gian dài, do tác dụng chống tiết Acetylcholin gây khô miệng.
  • Thuốc có thể gây ra những tác dụng phụ như: hoa mắt, chóng mặt, ngủ gà, nhìn mờ và suy giảm tâm thần vận động trong một số người bệnh và có thể gây ảnh hưởng xấu đến khả năng lái xe hoặc vận hành máy. Cần tránh dùng thuốc Agitec-F cho người đang lái xe hoặc điều khiển máy móc.
  • Tránh dùng thuốc Agitec-F cho người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glôcôm.
  • Dùng thuốc Agitec-F thận trọng với người cao tuổi > 60 tuổi vì những đối tượng thường tăng nhạy cảm với tác dụng chống tiết Acetylcholin.
  • Chỉ dùng thuốc Agitec-F cho người mang thai khi thật cần thiết. Dùng thuốc trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể dẫn đến những phản ứng nghiêm trọng ở trẻ sơ sinh như xảy ra cơn động kinh.
  • Đã có dữ liệu chỉ ra Clorpheniramin có thể được tiết qua sữa mẹ và ức chế tiết sữa. Vì các thuốc kháng Histamin có thể gây phản ứng nghiêm trọng với trẻ bú mẹ, người bệnh nên cân nhắc hoặc không cho con bú hoặc không dùng thuốc Agitec-F, tùy thuộc mức độ cần thiết của thuốc đối với người mẹ.

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

57 lượt đọc

Bài viết liên quan