......

Thuốc kháng lao gây nên tác dụng phụ buồn nôn đúng không?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Cháu đang điều trị kháng lao ở tháng thứ 3 thì thấy dấu hiệu bị nôn nhiều. Uống thuốc kháng lao xong, cháu rất dễ nôn mà cả khi không uống cũng cảm thấy buồn nôn sau khi ăn. Bác sĩ có lời khuyên gì giúp tình trạng này của cháu thuyên giảm không ạ? Thuốc kháng lao gây tác dụng phụ buồn nôn đúng không ạ? Cháu cảm ơn bác sĩ!

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Bác sĩ Nguyễn Huy Nhật - Bác sĩ Nội tổng hợp - Khoa Khám bệnh & Nội khoa - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Đà Nẵng

Chào bạn,

Với câu hỏi “Thuốc kháng lao gây tác dụng phụ buồn nôn đúng không?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Điều trị lao phải theo phác đồ và kết hợp nhiều thuốc. Các thuốc kháng lao thường có nhiều tác dụng phụ trong đó có buồn nôn, nôn, mệt ....Bạn phải uống thuốc kháng lao theo đúng chỉ định của bác sĩ.

Trường hợp của bạn có triệu chứng buồn nôn, nôn sau khi ăn, vì vậy bạn phải tới gặp bác sĩ chuyên khoa thuộc bệnh viện Vinmec để tìm ra nguyên nhân do dạ dày, hay do tác dụng phụ của thuốc kháng lao,... Từ đó, bác sĩ sẽ điều chỉnh phác đồ điều trị lao và điều trị thuyên giảm các triệu chứng bạn nhé.

Nếu bạn còn thắc mắc về thuốc kháng lao, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 10% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 1/10 - 31/10/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

215 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan