......

Trẻ bị khó tiêu và nôn sau khi dùng thuốc kháng sinh phải làm thế nào?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Bé nhà em 4.5 tuổi vừa trải qua đợt viêm amidan, bé có dùng kháng sinh 7 ngày, hiện tại thì bé thường xuyên ăn không tiêu được và bị nôn. Bác sĩ tư vấn cho em trẻ bị khó tiêu và nôn sau khi dùng thuốc kháng sinh phải làm thế nào ạ?

Đặng Minh Thảo Anh (1990)

Trả lời

Được giải đáp bởi Bác sĩ Lê Thanh Cẩm - Bác sĩ Nhi Khoa - Khoa Nhi - Sơ sinh - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Đà Nẵng

Chào bạn,

Với câu hỏi “Trẻ bị khó tiêu và nôn sau khi dùng thuốc kháng sinh phải làm thế nào?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Bé nhà bạn có vấn đề về đường tiêu hóa sau khi dùng thuốc kháng sinh 1 tuần. Với triệu chứng này thì một số trẻ sau dùng kháng sinh dài ngày có thể gặp phải, nhưng cũng có thể do bé có một vấn đề rối loạn tiêu hóa khác.

Vì vậy, để chẩn đoán chính xác bé có vấn đề gì về tiêu hóa hay không, bạn nên đưa bé đến các bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để được các bác sĩ thăm khám, làm các xét nghiệm cần thiết và tư vấn các cách thức chăm sóc phù hợp với tình trạng bệnh của bé bạn nhé. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Nếu bạn còn thắc mắc về trẻ bị khó tiêu và nôn sau khi dùng thuốc kháng sinh, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Đặt lịch nhanh chóng và theo dõi lịch hẹn thuận tiện hơn qua ứng dụng MyVinmec. Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

47 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan