......

Trẻ 7 tuổi nặng 27kg, uống liều thuốc cảm có paracetamol 500 có sao không?

Hỏi

Chào dược sĩ! Cho em hỏi, trẻ 7 tuổi nặng 27kg uống liều thuốc cảm có paracetamol 500 có sao không? Rất mong dược sĩ tư vấn, cảm ơn dược sĩ!

Câu hỏi ẩn danh

Trả lời

Chào bạn, dược sĩ xin được giải đáp câu hỏi: “Trẻ 7 tuổi nặng 27kg uống liều thuốc cảm có paracetamol 500 có sao không?” như sau:

Liều paracetamol thông thường ở trẻ em là 15mg/kg/lần, cách ít nhất mỗi 4 giờ, tối đa 90mg/kg/ngày. Liều dùng thứ nhất lần hơi cao hơn so với liều khuyến cáo, nhưng nếu tổng liều chưa quá tổng liều tối đa thì cũng không quá đáng ngại. Nếu trẻ có biểu hiện buồn nôn, nôn, đau bụng khi sử dụng quá liều paracetamol cần đưa trẻ đến cơ sở y tế gần nhất

Bạn có thể đưa trẻ đến cơ sở y tế gần nhất hoặc Bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để được các bác sĩ thăm khám và tư vấn kỹ hơn. Trân trọng!

Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyVinmec để được giảm ngay 15% phí khám khi đặt hẹn khám lần đầu trên toàn hệ thống Vinmec (áp dụng từ 17/10 - 31/12/2022). Quý khách cũng có thể quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn tư vấn từ xa qua video với các bác sĩ Vinmec mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.

Được giải đáp bởi Dược sĩ Hoàng Nguyễn Kim Thoa - Dược sĩ lâm sàng - Khoa Dược, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City

566 lượt đọc

Dịch vụ từ Vinmec

Bài viết liên quan
  • Apimuc 200
    Công dụng thuốc Apimuc 200

    Thuốc Apimuc 200 là thuốc tác dụng trên đường hô hấp, với thành phần chính là acetylcystein 200mg. Thuốc có tác dụng tiêu chất đờm, nhầy liên quan đến bệnh lý về viêm phế quản cấp và mạn, viêm đường ...

    Đọc thêm
  • acetuss
    Công dụng thuốc Acetuss

    Thuốc Acetuss thuộc nhóm thuốc tác dụng lên đường hô hấp. Thuốc chứa hoạt chất chính là N-Acetylcystein với hàm lượng 200mg. Vậy Acetuss là thuốc gì? Công dụng thuốc như thế nào? Tham khảo ngay bài viết dưới đây ...

    Đọc thêm
  • Kacystein
    Công dụng thuốc Kacystein

    Acetylcystein được biết đến là một chất tiêu chất nhầy rất hiệu quả. Hoạt chất này có trong thuốc Kacystein. Vậy thuốc Kacystein công dụng là gì và sử dụng như thế nào?

    Đọc thêm
  • Brocamyst-DNA
    Công dụng thuốc Brocamyst-DNA

    Thuốc Brocamyst-DNA là thuốc thuộc nhóm thuốc đường hô hấp có tác dụng tiêu chất đờm, nhầy liên quan đến bệnh lý về viêm phế quản cấp và mạn, viêm đường hô hấp. Vậy thuốc có công dụng, liều dùng ...

    Đọc thêm
  • usamuc
    Công dụng thuốc Usamuc

    Thuốc Usamuc được bào chế dưới dạng thuốc cốm với thành phần chính là Acetylcystein. Thuốc Usamuc được sử dụng trong điều trị một số bệnh trên đường hô hấp.

    Đọc thêm